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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA 

UTAWALA BORA MHESHIMIWA BAHAME T. NYANDUGA, KATIKA 

UFUNGUZI WA MKUTANO WA WADAU KUHUSU MIKAKATI YA 

KUKOMESHA MAUAJI NA UKATILI DHIDI YA WATU WENYE 

ULEMAVU WA NGOZI , TAREHE 18/ 03/2015 KATIKA OFISI ZA  TUME 

YA HAKI ZA BINADAMU 

 

Waheshimiwa Makamishna wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, 

Waheshimiwa wawakilishi wa Taasisi mbalimbali za Serikali na Asasi za Kiraia 

(AZAKI), 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini, 

Ndugu wanahabari, 

Washiriki wote, 

Mabibi na Mabwana. 

Habari za Asubuhi. 

 

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu ambaye ametujaalia afya 

na uhai na kutukutanisha hapa leo. Pili, naomba nitoe shukrani zangu za dhati 

kwenu nyie kwa kuitika wito wetu na kufika katika kikao hiki muhimu ili kujadili 

mpango mkakati wa kudumu kwa madhumuni ya kukomesha vitendo vya kikatili 

vya uvunjifu wa haki za binadami kwa watu wenye ulemavu wa ngozi.  

Ndugu washiriki, 

Sisi katika Tume, kama watanzania wengine kote nchini, tumeguswa na 

kusikitishwa na matukio ya hivi karibuni, hasa mauaji ya mtoto Yohana Bahati na 

kukatwa na kujeruhiwa vibaya mama yake Ester Jones, na pia kukatwa kiganja 

mtoto Baraka Cosmas na kujeruhiwa mama yake Prisca Cosmas, matukio ambayo 

tunayalaani. 
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Lengo kubwa la kukutana kwetu hapa leo ni kujadili na kupanga mkakati wa 

kitaifa  wa kutoa elimu kwa umma kuhusu haki za binadamu hasa haki za watu 

wenye ulemavu wa ngozi pamoja na kutafuta mbinu au mkakati endelevu wa 

kutokomeza mauaji na ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi. 

Ni ukweli usiopingika kwamba vitendo vinavyoendelea dhidi ya watu wenye 

ulemavu wa ngozi ni vya ukatili uliokithiri, vinavyohuzunisha, kufadhaisha na 

kufedhehesha ndani na nje ya mipaka ya Tanzania. Hali hii inawanyima ndugu 

zetu wenye ulemavu wa ngozi haki ya kuishi (right to life), haki ya kutoteswa 

(freedom from torture) na haki ya usalama wa mtu (right to security of person) – 

haki ambazo ni za msingi sana kwa binadamu. 

Ndugu washiriki, 

Haki ya kuishi imeainishwa katika Katiba yetu ya mwaka 1977 na mikataba 

mbalimbali ya kimataifa na ya kikanda ambayo Tanzania imeridhia ikiwamo:.   

- Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa  wa mwaka 1966 

(International Covenant on Civil and Political Rights) umebainisha haki 

ya kuishi katika Ibara 6.  

- Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu wa mwaka 1981 

(African Charter on Human and Peoples’ Rights) umeelezea haki hii ya 

kuishi kupitia Ibara ya 4. 

- Tanzania pia imeridhia mikataba mingine inayolinda haki za watoto na 

haki za wanawake ambao ndio waathirika wakuu wa janga hili la kitaifa.  

Ni jambo la kusikitisha kwamba pamoja na jitihada mbalimbali zinazofanywa na 

serikali na wadau wengine, bado kumekuwa na changamoto kubwa katika 

kuhakikisha haki ya kuishi kwa ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi inalindwa na 

pia kupata hifadhi stahiki kutoka kwa  wanajamii na serikali. Changamoto hii 

ndiyo inatufanya tukutane hapa leo ili tushauriane namna gani bora ya jinsi 

tutakavyochangia kulingana na nafasi aliyonayo kila mmoja wetu jitihada za 

kukomesha mauaji na ukatili kwa watu wenye ulemavu wa ngozi. 

Katika matukio ya hivi karibuni, watoto wamekuwa wakilengwa zaidi katika 

ukatili huu.  



 3 

Tarehe 15 Februari 2015, mtoto Yohana Bahati mwenye umri wa mwaka mmoja 

na nusu, alichukuliwa kwa nguvu  nyumbani kwao na watu wasiojulikana wakiwa 

wamebeba silaha  mkoani Geita na mwili wa mtoto ulionekana baada ya siku mbili 

kilometa chache kutoka nyumbani kwako, akiwa amekatwa mikono na miguu yote.  

Tarehe 6 Machi 2015, mtoto mwingine aitwae Baraka Cosmas  mwenye umri wa 

miaka sita  akiwa amelala nyumbani usiku na mama yake  katika kijiji cha 

Kipenda, mkoani Rukwa,   alivamiwa na kundi la watu wasiojulikana ambao 

walimkata mtoto huyo kiganja chake cha mkono wa kulia na kutoweka nacho. 

Mtoto huyo na mama yake ambaye pia alijeruhiwa katika harakati hizo 

wanaendelea kupata matibabu mkoani Mbeya.  

Pia mtoto Pendo Emmanuel mwenye umri wa miaka minne aliibiwa katika 

mazingira ya kutatanisha Januari 2015 nyumbani kwao  mkoani Mwanza. Bado 

mtoto huyo hajapatikana hadi leo jambo ambalo linahuzunisha na kutia simamzi 

kubwa kwa wanafamilia na Watanzania kwa ujumla.  

Haya ni matukio ya kusikitisha, ya kikatili na kinyama. 

Tangu mwaka 2006 hadi sasa, takribani watu 70 wenye ulemavu wa ngozi  

wameshauawa na wangine kujeruhiwa, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali zilizopo. 

Jitihada za Tume 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ilianza jitihada za kupambana na 

matukio ya mauaji na vitendo vya  ukatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi 

mnamo mwaka 2009 ilipofanya utafiti na uchunguzi katika maeneo mbalimbali 

nchini katika kanda ya ziwa na kutoa elimu kwa umma kuhusiana na suala hili 

zima. Utafiti ulifanyika katika mikoa ya kanda ya ziwa Victoria na katika mkoa wa 

Mbeya  ukihusisha jumla ya wilaya 16 ambazo ni  Misenyi, Muleba, Biharamulo, 

Ngara, Geita, Sengerema, Kwimba, Magu,  Misungwi,  Bukombe,  Kahama,  

Bariadi, Bunda,  Musoma,  Mbarali na Mbozi. Utafiti na uchunguzi huo pia 

uliangalia tatizo la mauaji ya vikongwe na suala la uchunaji ngozi za binadamu.  

Tutapata wasaa muda mfupi ujao kusikia kwa ufupi yale ambayo Tume iliyabaini.  

Tume ilitoa mapendekezo mbalimbali, mengine tunadhani bado yanahitaji 

kufanyiwa kazi. Afisa mwandamizi wa Tume ataeleza zaidi kuhusu nini kilifanyika 

na changamoto zilizojitokeza. 
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Ndugu zangu, naomba kusisitiza kwamba mkutano huu ni fursa nzuri kwetu 

kulitazama tatizo hili kwa mapana na marefu, na kwa undani tupate muafaka wa 

jinsi ya kufanya kazi hii kwa pamoja. 

Ndugu washiriki, 

Naomba nimalizie kwa kuwaomba wadau wote kutoka Serikali, Asasi za Kiraia, 

viongozi wa dini na madhehebu mbalimbali kutoa ushauri na ushirikiano kwa 

Tume na vyombo vingine vya Serikali kufanikisha mkakakati huo wa kutoa elimu 

kwa umma na hatimaye kukomesha mauaji na vitendo vya ukatili dhidi ya watu 

wenye ulemavu wa ngozi. Mwalimu Nyerere alituambia “ukificha ugonjwa mauti 

yatakuumbua.” Nami nasema, tuache kulionea aibu janga hili, ili tushinde vita hii. 

Nawashukuru sana kwa kufika kwenu katika kikao hiki na nawatakia ushiriki 

mzuri ili hatimaye tuweze kufikia lengo letu la kuwalinda na kuwapa haki sawa 

watu wenye ulemavu wa ngozi Tanzania. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


