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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 
Tamko la kulaani mauaji na matukio ya uvunjifu 

wa sheria wakati wa kampeni za uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani huko Tarime 
 

TUME ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) imesikitishwa sana 

na vurugu za ushabiki wa kisiasa zilizoanza kujitokeza wakati wa 

mikutano ya kampeni za vyama vya siasa katika sehemu kadhaa nchini.  

 

Matukio ya uvunjifu wa amani na sheria za nchi ambayo yametangazwa 

na vyombo vya habari hivi karibuni, ni tofauti na jinsi mikutano mikubwa 

iliyofanyika kwa amani siku za mwanzo za uzinduzi wa kampeni za vyama 

na wagombea urais wa vyama vya siasa.   

 

Kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari inaonyesha kwamba kuna 

ongezeko la vurugu zinazotokea kutokana  na wafuasi wa vyama vya 

siasa kuingiliana katika mikutano ya kampeni na kusababisha vurugu, 

ama wafuasi hao kupigana.  

 

Tume imepata taarifa ya kutokea vurugu kama hizo ambazo 

zimesababisha kifo cha mtu mmoja na watu wengine kujeruhiwa kwa 

kukatwa mapanga, uharibifu wa gari la mgombea ubunge wa jimbo la 

Tarime mjini, Bi. Esther Matiko. Vurugu hizo zilizowahusisha wafuasi wa 
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vyama vya CCM na CHADEMA zilitokea kijiji cha Mangucha, jimbo la 

Tarime Vijijini, Septemba 10, 2015. 

 

Pia Tume imesikitishwa na taarifa za vyombo vya habari zinazoelezea 

vurugu zilizofanyika hivi karibuni wakati wa kampeni zinazoendelea katika 

baadhi ya maeneo nchini, yakiwemo majimbo ya uchaguzi ya Kyela, 

Bunda mjini, Dodoma mjini, Dar es Salaam na Zanzibar.  

 

Matukio haya yote ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, na 

yanaenda kinyume na Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

ya Mwaka 2015 yaliyotiwa saini na vyama vya siasa, ambayo yanavitaka 

vyama vya siasa na wahusika wote kukataa na kulaani vitendo vya 

vurugu, fujo, chuki, mafarakano, matumizi ya lugha za matusi na kejeli 

na kubeba silaha yoyote inayoweza kumdhuru mtu. 

 

Tume inalitaka Jeshi la Polisi kuhakikisha linatoa ulinzi wakati wa 

mikusanyiko yote wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu. 

 

Kila ilipopata fursa ya kukumbusha umuhimu wa amani wakati wa 

uchaguzi, THBUB imefanya hivyo. Tume inapenda tena kuchukua fursa hii 

kuwakumbusha viongozi wa vyama vya siasa kuwaasa wanachama na 

wafuasi wao kuzingatia amani wakati wote wa mchakato wa kampeni na 

hadi uchaguzi tarehe 25 Oktoba 2015. Aidha, Tume inawakumbusha 

viongozi wa vyama vya siasa kuacha kabisa kauli zinazoweza kuchochea 

wafuasi wao kufanya fujo na vitendo vya uvunjifu wa amani.  

 

Kutokana na hali hiyo Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

inalaani vikali vitendo hivyo na kutoa  rai kama ifuatavyo: 

1. Vyama vya Siasa, wagombea na wafuasi wao wazingatie Maadili ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2015. Aidha, 

viongozi wa vyama vya Siasa wawahamasishe na kuwasisitiza wafuasi 

wao kutanguliza uzalendo zaidi, kuwa na uvumilivu wa kisiasa na 
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umuhimu wa kuilinda amani hasa kipindi hiki cha kampeni na kuelekea 

upigaji kura.  

 

2. Wanasiasa wafanye kampeni za kistaarabu na kujiepusha na matamshi 

au vitendo vitakavyoashiria uvunjifu wa amani vinavyoweza kuwatia 

hofu wananchi hata washindwe kujitokeza kwenye mikutano ya 

kampeni. 

 

3. Wananchi na wafuasi wa vyama kwa ujumla waache jazba na tabia ya 

kujichukulia sheria mkononi hali inayohatarisha amani na utulivu wa 

nchi.  

 

4. Wananchi watambue kuwa wanao wajibu wa kuheshimu uhuru na haki 

za watu wengine, ikiwemo haki za kuishi na uhuru wa kujumuika na 

kushiriki katika masuala ya kisiasa. 

 

5. Jeshi la Polisi lifanye uchunguzi wa kina na kuwafikisha mbele ya 

vyombo vya sheria wote watakaobainika kuwa walihusika na mauaji, 

au uharibifu wa mali na vurugu zilizotokea maeneo mbalimbali. 

 

6. Mwisho, Tume inatoa wito kwa wananchi kutoa ushirikiano kwa Jeshi la 

Polisi katika kuhakikisha wale wote waliohusika na matukio ya mauaji, 

vurugu na uharibifu wa mali wanakamatwa na kufikishwa katika 

vyombo husika ili sheria ichukue mkondo wake. 

 

Imetolewa na: 
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