
J I N S I  Y A
K U W A S I L I S H A 

N A  K U F U A T I L I A
M A L A L A M I K O 

K W A  M T A N D A O

TUME YA HAKI ZA BINADAMU     
NA UTAWALA BORA

•	 Matumizi	 au	 matendo	 ya	 watu	 wenye	
madaraka	katika	utumishi	wa	Serikali	kuu,	
Serikali	za	Mitaa	(Halmashauri	za	Wilaya/
Miji/Manispaa/Vijiji/Kata	 n.k),	 Mashirika/
Makampuni	ya	umma,	vyombo	binafsi	na	
watu	binafsi	kuhusu	matumizi	mabaya	ya	
madaraka,	kutotenda	haki	au	kuonea.

Tume itashughulikia kila lalamiko 
litakaloletwa kwake isipokuwa:
•	 Kama	lalamiko	limecheleweshwa	kuletwa	

kwa	 kipindi	 kinachozidi	 miaka	 miwili	
tangu	 kuwepo	 kwa	 lalamiko	 hilo.	 Hata	
hivyo	Tume	inaweza	kuendelea	kufuatilia	
au	 kuchunguza	 lalamiko	 hilo	 iwapo	
itaonekana	 kuna	 umuhimu	 wa	 kufanya	
hivyo.

•	 Kama	 mlalamikaji	 anayo	 nafasi	 ya	
kuelekeza	 lalamiko	 lake	 katika	 vyombo	
vingine	 vilivyopo	 na	 vyenye	 mamlaka	
kisheria.

•	 Lalamiko	 linatolewa	 kwa	 nia	 mbaya,	
bila	ya	sababu	ya	msingi	au	kwa	nia	ya	
kukomoa.

•	 Lalamiko	lipo	nje	ya	mamlaka	ya	Tume.
•	 Kama	 lalamiko	 limetumwa	 katika	

mamlaka	 nyingine	 na	 kunakiliwa	 Tume.	
Hata	 hivyo	 Tume	 inaweza	 kuendelea	
kufuatilia	 au	 kuchunguza	 lalamiko	 hilo	
iwapo	 itaonekana	 kuna	 umuhimu	 wa	
kufanya	hivyo.

Malalamiko yafuatayo hayatachunguzwa na 
Tume:
•	 Lalamiko	 ambalo	 linashughulikiwa/

limeshughulikiwa	 na	 Mahakama	 au	
chombo	 kingine	 chochote	 chenye	 asili	
ya	 kimahakama	 kama	 vile	 Baraza	 la	
Usuluhishi,	Makazi	n.k.

•	 Lalamiko	 linalohusu	 mahusiano	 au	
mashirikiano	kati	ya	Serikali	na	Serikali	ya	
nchi	yoyote	ya	nje	au	Shirika	la	kimataifa.

•	 Lalamiko	linalohusu	madaraka	ya	Rais	ya	
kutoa	msamaha.

•	 Lalamiko	 ambalo	 Rais	 ameagiza	
vinginevyo	 kwa	 mujibu	 wa	 Katiba	 ya	
Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania.

•	 Malalamiko	 ya	 madai	 yatokanayo	 na	
mikataba	binafsi,	madai	ya	kawaida	kwa	
mfano	kuvunjika	kwa	ndoa,	mirathi	n.k.

Nani anaweza kuwasilisha lalamiko:
Lalamiko	 linaweza	 kuwasilishwa	 na	 mtu	
mmoja,	kikundi	cha	watu	au	taasisi.

Zingatia:
Andika	lalamiko	kwa	ufasaha	ili	Tume	iweze	
kupata	taarifa	za	awali	kuhusu	lalamiko	lako.

D I R A  Y E T U
Kuwa na jamii yenye utamaduni wa 

kuheshimu  haki za binadamu, misingi ya 
utawala bora na utu wa mtu.

D H A M I R A  Y E T U
Kuongoza ukuzaji, ulinzi na hifadhi ya haki 

za binadamu, misingi ya utawala bora na 
utu wa mtu kwa ushirikiano na wadau.

Kimetolewa na:
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora

S.L.P 1049, DODOMA
 Simu: +255 734 047 775; 734 119 978

Barua Pepe: info@chragg.go.tz;  Tovuti: www.chragg.go.tz



Utangulizi
Katika	jitihada	za	kuimarisha	ufanisi	wa	utoaji	
wa	 huduma,	 Tume	 ya	 Haki	 za	 Binadamu	
na	 Utawala	 Bora	 imeboresha	 mfumo	 wa	
upokeaji	 na	 ushughulikiaji	 wa	 malalamiko	
kwa	kumwezesha	mlalamikaji	kuwasilisha	na	
kufuatilia	lalamiko	lake	kwa	njia	ya	Mtandao.

Hivi	 sasa	 mwananchi	 anaweza	 kuwasilisha	
au	 kufuatilia	 lalamiko	 na	 kutoa	 taarifa	 za	
matukio	ya	uvunjifu	wa	haki	za	binadamu	na	
ukiukwaji	wa	misingi	ya	utawala	bora	kupitia	
Tovuti,	Simu	ya	kiganjani	au	Mobile App.	

Njia	 hizi	 ni	 nyepesi	 na	 za	 gharama	 nafuu	
kwa	 mlalamikaji	 kwa	 sababu	 halazimiki	
kufika	 katika	 ofisi	 za	 Tume	 ili	 kuwasilisha	
au	 kupata	 mrejesho	 kuhusu	 lalamiko	 lake.	
Pia,	 mlalamikaji	 anaweza	 kuwasilisha	 au	
kufuatilia	 lalamiko	 lake	 muda	 wowote	 na	
mahali	popote	alipo.

a) Kuwasilisha na Kufuatilia Lalamiko 
Kupitia Tovuti
Jinsi ya kuwasilisha lalamiko kupitia 
Tovuti
Fungua	 browser	 kwenye	 kompyuta	 au	
simu,	 ingiza	 anuani	 ya	 tovuti	 ya	 Tume	
ambayo	ni	www.chragg.go.tz,	shuka	chini	
(scrow down)	katikati	ya	ukurasa,	upande	
wa	kushoto	utaona	jedwali	lenye	safu	tatu	
kama	inavyoonekana	pichani	hapa	chini.

Bofya	 au	 chagua	 “Wasilisha lalamiko” 
(Lodge complaint).	Fomu	yenye	vipengele	
12	 itajitokeza	 na	 utatakiwa	 uvijaze.	
Vipengele	hivyo	ni:	Kichwa	cha	 lalamiko	
lako (Title);	Tarehe	ya	kuwasilisha	lalamiko	
(Date filed on);	 Muhtasari	 wa	 lalamiko	
(Complaint in summary);	 Jina	kamili	 (Full 
name);	 Jinsi (Sex); Barua	 pepe	 (E-mail);	
Namba	ya	simu	(Phone number);	Nambari	
ya	 Kitambulisho	 cha	 Taifa	 (National	
Identification	 number);	 Mkoa	 (Region);	
Wilaya	 (District);	Kata	 (Ward);	na	Anuani	
ya	posta	(Postcode).

Jaza	 fomu	 hii	 kikamilifu,	 kisha	 bofya	
“Wasilisha”	(Submit). 

Unaweza	 kuambatisha	 vielelezo	
vinavyohusiana	 na	 lalamiko	 lako	 kwa	
kubofya “Chagua faili”	 (Select file)	 chini	
ya	“Attach file”.

Kupitia	 anuani	 yako	 ya	 barua	 pepe	
(E-mail)	 uliyowasilisha,	 utapata	 ujumbe	
unaokufahamisha	 Nambari ya lalamiko 
lako.

Utatumia	Nambari	 hii	 kufuatilia	 lalamiko	
lako.	Hivyo,	ni	muhimu	kuitunza	Nambari	
hii	 kuepuka	 usumbufu	 katika	 kufuatilia	
lalamiko	lako	hapo	baadaye.

Jinsi ya kufuatilia lalamiko kupitia Tovuti
Bofya	au	chagua	“Fuatilia lalamiko”	(Track 
complaint),	 halafu	 ingiza	 Nambari	 ya	
lalamiko	uliyotumiwa,	kisha	bofya ‘alama 
ya kutafuta’ (Search).	 Utapata	 mrejesho	
kuhusu	 lalamiko	 kupitia	 anuani	 yako	 ya	
barua	pepe.

b) Kuwasilisha na Kufuatilia Lalamiko 
Kupitia Simu ya Kiganjani

Jinsi ya kuwasilisha lalamiko kupitia 
Simu ya kiganjani
Piga	 *152*00#;	 katika	 orodha	
itakayojitokeza,	chagua 9	(Sheria	na	Haki).	
Kisha	 chagua 1 (Haki	 za	 Binadamu).	
Kuwasilisha	 lalamiko	 chagua 1,	 kisha	
fuata	 maelekezo.	 Unapohitaji	 kusitisha	
muamala	chagua	Dismiss.

Jinsi ya kufuatilia lalamiko kupitia Simu 
ya kiganjani
Piga	 *152*00#;	 katika	 orodha	
itakayojitokeza,	chagua 9	(Sheria	na	Haki).	
Kisha	 chagua 1	 (Haki	 za	 Binadamu).	
Kufuatilia	lalamiko	chagua 2,	halafu	fuata	
maelekezo.	Unapohitaji	kusitisha	muamala	
chagua	Dismiss.

c) Kuwasilisha na Kufuatilia Lalamiko 
Kupitia Mobile App
Njia	hii	inahitaji	Mtumaji	wa	lalamiko	awe	
na	Simu	janja (Smart phone).	

Jinsi ya kuwasilisha lalamiko kupitia 
Mobile App
Kwenye	 Simu	 janja	 ingia	 Play store	 au	
App store.	Tafuta	HAKI App,	kisha	pakua	
(download)	hakikisha	kuwa	‘App’	hiyo	ina	
nembo	ya	Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	
Utawala	Bora.
Baada	ya	kupata	HAKI App	kwenye	simu	
yako,	 fuata	 maelekezo	 ya	 kuwasilisha	
lalamiko.	Tafadhali	 jaza	 taarifa	zako	kwa	
usahihi,	hasa	Nambari	ya	Simu	na	Anuani	
ya	barua	pepe	(E-mail address)		ili	uweze	
kutumiwa	 namba	 ya	 kufuatilia	 lalamiko	
lako.

Jinsi ya kufuatilia lalamiko kupitia 
Mobile App
Kupitia HAKI App	 kwenye	 simu	 yako,	
fuata	 maelekezo	 ya	 kufuatilia	 lalamiko	
lako.

Malalamiko yanaweza kuwa katika 
maeneo yafuatayo:-
•	 Uvunjwaji	wa	haki	za	binadamu.
•	 Ukiukwaji	wa	misingi	ya	utawala	bora.
•	 Mwenendo	 wa	 mtu	 yeyote	 au	 taasisi	

yoyote	katika	kutekeleza	madaraka	au	
utekelezaji	unaokiuka	madaraka.

WASILISHA LALAMIKO

TAKWIMU ZA MASHAURI

FUATILIA LALAMIKO


