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KATIBA YA JAMHURI YA 
MUUNGANO WA TANZANIA

SURA YA KWANZA, SEHEMU YA 
TATU

HAKI NA WAJIBU MUHIMU

Haki ya Usawa
Usawa wa binadamu
12.  (1)  Binadamu wote huzaliwa huru, na 

wote ni sawa.

(2)  Kila mtu anastahili heshima ya 
kutambuliwa na kuthaminiwa utu 	
wake. 
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Usawa mbele ya sheria 

13.  (1)	 Watu wote ni sawa mbele ya sheria, 
na wanayo haki, bila ya ubaguzi 
wowote, kulindwa na kupata haki 
sawa mbele ya sheria.

(2) 	 Ni marufuku kwa sheria yoyote 
iliyotungwa na mamlaka yoyote 
katika Jamhuri ya Muungano 
kuweka sharti lolote ambalo ni la 
ubaguzi ama wa dhahiri au kwa 	
taathira yake.

(3)  Haki za raia, wajibu na maslahi 
ya kila mtu na jumuiya ya 
watu yatalindwa na kuamuliwa 
na mahakama na vyombo 
vinginevyo vya mamlaka ya Nchi 
vilivyowekwa na sheria au kwa 
mujibu wa sheria.
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(4) Ni marufuku kwa mtu yeyote 
kubaguliwa na mtu au mamlaka 
yoyote inayotekeleza madaraka 
yake chini ya sheria yoyote au 
katika utekelezaji wa kazi au 
shughuli yoyote ya Mamlaka ya 
Nchi.

(5)    Kwa   madhumuni   ya   ufafanuzi   
wa masharti  ya ibara hii neno 
"kubagua" maana yake ni 
kutimiza haja, haki au mahitaji 
mengineyo kwa watu mbalimbali 
kwa  kuzingatia utaifa wao, kabila, 
pahala walipotokea, maoni yao ya 
kisiasa, rangi, dini, jinsia au hali 
yao ya maisha kwa namna ambayo 
watu wa aina fulani wanafanywa 
au kuhesabiwa kuwa dhaifu au 
duni na kuwekewa vikwazo 
au masharti ya vipingamizi 
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	 ambapo watu wa aina nyingine 
wanatendewa tofauti au wanapewa 

	 fursa au faida iliyoko nje ya 
masharti au sifa za lazima, 
isipokuwa kwamba neno 
"kubagua" halitafafanuliwa kwa 
namna ambayo itaizuia Serikali 
kuchukua hatua za makusudi 
zenye lengo la kurekebisha 
matatizo mahususi katika jamii.

(6)	 Kwa madhumuni ya kuhakikisha 
usawa mbele ya sheria, Mamlaka 
ya Nchi itaweka taratibu  
zinazofaa au zinazozingatia 
misingi kwamba:
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(a)	 Wakati haki na wajibu wa mtu 
yeyote vinahitaji kufanyiwa 
uamuzi wa mahakama au chombo 
kinginecho kinachohusika, basi 
mtu huyo atakuwa na haki ya 
kupewa fursa ya kusikilizwa kwa 
ukamilifu, na pia haki ya kukata 
rufaa au kupata nafuu nyingine 
ya kisheria kutokana na maamuzi 
ya mahakama au chombo hicho 
kingenecho kinachohusika;

(b)	 Ni marufuku kwa mtu 
aliyeshtakiwa kwa kosa la jinai 
kutendewa kama mtu mwenye 
kosa hilo mpaka itakapothibitika 
kuwa anayo hatia ya kutenda kosa 
hilo;
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(c) Ni marufuku kwa mtu kuadhibiwa
kwa sababu ya kitendo chohote 
ambacho alipokitenda hakikuwa 
ni kosa chini ya sheria, na pia 
kwamba ni marufuku kwa adhabu 
kutolewa ambayo ni kubwa kuliko 
adhabu iliyokuwapo wakati kosa 
linalohusika lilipotendwa;

(d) Kwa ajili ya kuhifadhi haki ya
usawa wa binadamu, heshima ya 
mtu itatunzwa katika shughuli zote 
zinazohusu upelelezi na uendeshaji 
wa mambo ya jinai na katika 
shughuli nyinginezo ambazo mtu 
anakuwa chini ya ulinzi bila uhuru, 
au katika kuhakikisha utekelezaji wa 
adhabu;

(e) Ni marufuku kwa mtu kuteswa,
kuadhibiwa kinyama au kupewa
adhabu zinazomtweza au   
kumdhalilisha. 



Haki ya Kuishi

Haki ya kuwa hai 

14.	 Kila mtu anayo haki ya kuishi na 
kupata kutoka kwa jamii hifadhi ya 
maisha yake, kwa mujibu wa sheria. 

Haki ya uhuru wa mtu binafsi

15.    (1)  Kila mtu anayo haki ya kuwa huru
na kuishi kama mtu huru.

(2)	Kwa madhumuni ya kuhifadhi 
haki ya mtu kuwa huru na kuishi 
kwa uhuru, itakuwa ni marufuku 
kwa mtu yeyote kukamatwa, 
kufungwa, kufungiwa, kuwekwa 
kizuizini, kuhamishwa kwa nguvu 
au kunyang'anywa uhuru wake 
vinginevyo, isipokuwa tu:-
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(a)	Katika hali na kwa kufuata 
utaratibu uliowekwa na sheria, au

(b)	Katika kutekeleza hukumu, 
amri au adhabu iliyotolewa na 
mahakama kutokana na shauri au 
na mtu kutiwa hatiani kwa kosa 
la jinai.



	 Haki ya faragha na usalama wa mtu

16. (1)  Kila mtu anastahili kuheshimiwa na    
	 kupata hifadhi kwa nafsi yake, 

maisha yake binafsi na familia yake 
na unyumba wake, na pia heshima 
na hifadhi ya maskani yake na 
mawasiliano yake ya binafsi.

(2)  Kwa madhumuni ya kuhifadhi haki 
ya mtu kwa mujibu wa ibara hii, 
Mamlaka ya Nchi itaweka utaratibu 
wa sheria kuhusu hali, namna na 
kiasi ambacho haki ya mtu ya 
faragha na ya usalama na nafsi yake, 
mali yake na maskani yake, yaweza 
kuingiliwa bila ya kuathiri ibara hii.
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Uhuru wa mtu kwenda atakako

17.	 (1)  Kila raia wa Jamhuri ya Muungano 
	 anayo haki ya kwenda kokote katika 

Jamhuri ya Muungano na kuishi 
katika sehemu yoyote, kutoka nje 
ya nchi na kuingia, na pia haki 
ya kutoshurutishwa kuhama au 
kufukuzwa kutoka katika Jamhuri 
ya Muungano.

 

10



(2) Kitendo chochote cha halali au 
sheria yoyote yenye madhumuni ya:-
(a)	Kupunguza uhuru wa mtu kwenda 

atakako na kumweka chini ya ulinzi 
au kifungoni; au

(b)	Kuweka mipaka kwa matumizi ya 
uhuru wa mtu kwenda anakotaka 
ili:-
(i)	Kutekeleza hukumu au amri ya 

mahakama; au

(ii)	Kumlazimisha mtu kutimiza 
kwanza wajibu wowote 
anaotakiwa na sheria  nyingine 
kuutimiza; au

(iii)	Kulinda manufaa ya umma kwa 
jumla au kuhifadhi maslahi   
fulani mahususi au maslahi ya 
sehemu fulani ya umma, kitendo 
hicho hakitahesabiwa au sheria 
hiyo haitahesabiwa kuwa ni 
haramu au ni kinyume cha ibara 
hii.
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Haki ya Uhuru wa Mawazo

Uhuru wa maoni

18.	 (a) Kila mtu anao uhuru wa kuwa    
na maoni na kueleza fikra zake;

(b)	 Anayo haki ya kutafuta, 
kupokea  na kutoa habari bila 
ya kujali mipaka ya nchi;

(c) Anao uhuru wa kufanya 
mawasiliano yake na haki ya 
kutoingiliwa katika mawasiliano 
yake; na

(d) Anayo haki ya kupewa  
taarifa wakati wote kuhusu 
matukio mbalimbali muhimu 
kwa maisha na shughuli 
za wananchi na pia kuhusu 
masuala muhimu kwa jamii.
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Uhuru wa mtu kuamini dini atakayo

19.  (1)      Kila mtu anastahili kuwa na uhuru wa
 	 mawazo, imani na uchaguzi katika 

mambo ya dini, pamoja na uhuru 
wa mtu kubadilisha dini au imani 
yake.

(2) Kazi ya kutangaza dini, kufanya 
ibada na kueneza dini itakuwa ni 
huru  na  jambo  la  hiari  ya  mtu  ya  
binafsi, na shughuli na uendeshaji 
wa jumuiya za dini zitakuwa nje ya 
shughuli za mamlaka ya nchi.
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(3) Hifadhi ya haki zilizotajwa 
katika ibara hii itakuwa chini  ya 
taratibu zilizowekwa na sheria 
ambazo ni muhimu katika jamii 
ya kidemokrasia kwa ajili ya 
usalama wa jamii, amani katika 
jamii, maadili ya jamii na umoja 
wa kitaifa.

(4)	 Kila palipotajwa neno "dini" 
katika ibara hii ifahamike 
kwamba maana yake ni pamoja 
na madhehebu ya dini, na maneno 
mengineyo yanayofanana au 
kuambatana na neno hilo nayo 
yatatafsiriwa kwa maana hiyo.

Uhuru wa mtu kushirikiana na wengine

20.-	 (1)  Kila  mtu  anao uhuru wa kukutana 
	 na watu wengine kwa 

hiari yake na kwa amani, 
kuchanganyika, kushirikiana na 



watu wengine, na kwa ajili hiyo 
kutoa mawazo yake hadharani na 
kuanzisha au kujiunga na vyama 
na mashirika yaliyoanzishwa 
kwa madhumuni ya kuhifadhi 
au kuendeleza imani au maslahi 
yake au maslahi mengineyo.

(2)	 Bila ya kujali masharti ya 
ibara ndogo ya (1) na ya (4) 
haitakuwa halali kwa chama 
chochote cha siasa kuandikishwa
ambacho kutokana na Katiba au 
sera yake:- 
(a)	 Kinakusudia kukuza au 

kupigania maslahi ya:- 
	 (i)   imani au kundi lolote la

dini;
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	 (ii) kundi lolote la kikabila,
mahali watu watokeapo, 
rangi au jinsia;

	 (iii) eneo fulani tu katika
 sehemu yoyote ya Jamhuri 
ya Muungano;

(b)	 Kinapigania kuvunjwa kwa 
Jamhuri ya Muungano;

(c) Kinakubali au kupigania 
matumizi ya nguvu au 
mapambano kama njia za 
kufikia malengo yake ya 
kisiasa;

(d)	 Kinapigania au kinakusudia 
kuendesha shughuli zake za 
kisiasa katika sehemu moja tu 
ya Jamhuri ya Muungano;

(e)	 Hakiruhusu uongozi wake 
kuchaguliwa kwa vipindi na 
kwa njia za kidemokrasia.



(3) Bunge  laweza kutunga sheria
inayoweka masharti yatakayo
hakikisha kuwa vyama vya siasa
vinazingatia mipaka na vigezo 
vilivyowekwa na masharti ya ibara 
ndogo ya (2), kuhusu uhuru na haki 
ya watu kushirikiana na kujumuika.

 (4) Itakuwa ni marufuku kwa mtu 
yeyote kulazimishwa kujiunga na 
chama chochote au shirika lolote, 
au kwa chama chochote au cha 
siasa kukataliwa kusajiliwa kwa 
sababu tu ya itikadi au falsafa ya 
chama hicho.

21.  (1)  Bila ya kuathiri masharti ya ibara 
ya 39, ya 47 na 67 ya Katiba hii 
na ya sheria za nchi na masharti 
ya kuchagua na kuchaguliwa, au 
kuteua na kuteuliwa kushiriki 
katika shughuli za utawala wa nchi, 
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kila raia wa Jamhuri ya Muungano 
anayo haki ya kushiriki katika 
shughuli za utawala wa nchi, ama moja 
kwa moja au kwa kupitia wawakilishi 
waliochaguliwa na wananchi kwa 
hiari yao, kwa kuzingatia utaratibu 
uliowekwa na sheria au kwa mujibu 
wa sheria.

(2)	Kila raia anayo haki na uhuru wa 
kushiriki kwa ukamilifu katika kufikia 
uamuzi juu ya mambo yanayomhusu 
yeye, maisha yake au yanayolihusu 
Taifa.

Haki ya kufanya kazi
22. (1) Kila mtu anayo haki ya kufanya kazi.

  (2)  Kila raia anastahili fursa na haki sawa,   
	 kwa masharti ya usawa, ya kushika 

nafasi yoyote ya kazi na shughuli 
yoyote iliyo chini ya Mamlaka ya 
Nchi. 



Haki ya kupata ujira wa haki
23.   (1)   Kila mtu, bila ya kuwapo ubaguzi 
	 wa aina yoyote, anayo haki ya 

kupata ujira unaolingana na kazi 
yake, na watu wote wanaofanya 
kazi kulingana na uwezo wao 
watapata malipo kulingana na kiasi 
na sifa za kazi wanazozifanya.

 (2)     Kila  mtu  anayefanya  kazi  anastahili 
  kupata malipo ya haki. 

Haki ya kumiliki mali
24. (1)  Kila mtu anayo haki ya kumiliki 

	 mali, na haki ya hifadhi kwa mali yake 
aliyonayo kwa mujibu wa sheria.

  (2)    Bila ya kuathiri masharti ya ibara 
	 ndogo ya (1), ni marufuku kwa mtu 

yeyote kunyang'anywa mali yake 
kwa madhumuni ya kuitaifisha au 
madhumuni mengineyo bila ya
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idhini ya sheria ambayo inaweka 
masharti ya kutoa fidia inayostahili.

WAJIBU WA JAMII
Wajibu wa kushiriki kazini

25.  (1) Kazi pekee ndiyo huzaa utajiri wa mali 
katika jamii, ndio chimbuko la ustawi 
wa Wananchi na  kipimo cha utu. Na 
kila mtu anao wajibu wa:-
(a)	Kushiriki kwa kujituma na kwa 

uaminifu katika kazi halali na ya 
uzalishaji mali; na
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(b) Kutimiza  nidhamu  ya  kazi  na
kujitahidi kufikia malengo ya 
uzalishaji mali ya binafsi na yale 
malengo ya pamoja yanayotakiwa 
au yaliyowekwa na sheria.

(2) Bila ya kujali masharti ya ibara ndogo 
ya (1), hakutakuwapo na kazi ya 
shuruti katika Jamhuri ya Muungano.

(3) Kwa madhumuni ya ibara hii, na katika 
Katiba hii kwa jumla, ifahamike 
kwamba kazi yoyote haitahesabiwa 
kuwa ni kazi ya shuruti au kazi ya 
kikatili au ya kutweza endapo kazi 
hiyo, kwa mujibu wa sheria ni:-
(a)  Kazi inayobidi ifanywe kutokana

na hukumu au amri ya mahakama;

(b)  Kazi inayobidi ifanywe na askari
wa jeshi lolote katika kutekeleza 
majukumu yao;
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(c) Kazi ambayo mtu yeyote inabidi 
aifanye kutokana na kuwapo hali ya 
hatari au baa lolote linalotishia uhai 
wa ustawi wa jamii;

(d) Kazi au huduma yoyote ambayo ni 
sehemu ya:-
(i)  Majukumu  ya   kawaida   ya 

kuhakikisha ustawi wa jamii;

(ii)   Ujenzi wa taifa wa lazima kwa 
mujibu wa sheria;

(iii) Jitihada za taifa za kutumia 
uwezo wa kila mtu kufanya kazi 
kwa ajili ya kuimarisha jamii na 
uchumi wa taifa na kuhakikisha 
maendeleo na tija ya kitaifa.
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Wajibu wa kutii Sheria za Nchi

26. (1)  Kila mtu ana wajibu wa kufuata  na 
kuitii Katiba hii na sheria za Jamhuri  
ya Muungano.

(2) Kila  mtu  ana haki, kwa  kufuata 
	 utaratibu uliowekwa na sheria, 

kuchukua hatua za kisheria 
kuhakikisha hifadhi ya Katiba na 
sheria za nchi.
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Kulinda mali ya umma

27.  (1)    Kila mtu ana wajibu wa kulinda  mali 
asilia ya Jamhuri ya Muungano, 
mali ya Mamlaka ya Nchi na mali 
yote inayomilikiwa kwa pamoja na 
wananchi, na pia kuiheshimu mali 
ya mtu mwingine.

(2) Watu  wote  watatakiwa  na  sheria 
kutunza vizuri mali ya Mamlaka 
ya Nchi na ya pamoja, kupiga vita 
aina zote za uharibifu na ubadhilifu, 
na kuendesha uchumi wa taifa kwa 
makini kama watu ambao ndio 
waamuzi wa hali ya baadaye ya taifa 
lao. 

Ulinzi wa Taifa
28. (1) Kila  raia ana wajibu wa kulinda,

kuhifadhi na kudumisha uhuru,
mamlaka, ardhi na umoja wa taifa.
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(2)   Bunge laweza kutunga sheria 
zinazofaa kwa ajili ya kuwawezesha 
wananchi kutumikia katika majeshi 
na katika ulinzi wa taifa.

(3) Mtu yeyote hatakuwa na haki ya kutia 
sahihi kwenye mkataba wa kukubali 
kushindwa vita na kulitoa taifa kwa 
mshindi, wala kuridhia au kutambua 
kitendo cha uvamizi au mgawanyiko 
wa Jamhuri ya Muungano au wa 
sehemu yoyote ya ardhi ya eneo la 
Taifa na bila ya kuathiri Katiba hii 
na sheria zilizowekwa, hakuna mtu 
atakayekuwa na haki ya kuwazuia raia
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wa Jamhuri ya Muungano 
kupigana vita dhidi ya adui yeyote 
anayeshambulia nchi.

(3)  Mtu yeyote hatakuwa na haki ya kutia  
sahihi kwenye mkataba wa kukubali 
kushindwa vita na kulitoa taifa kwa 
mshindi, wala kuridhia au kutambua 
kitendo cha uvamizi au mgawanyiko 
wa Jamhuri ya Muungano au 
wa sehemu yoyote ya ardhi ya 
eneo la Taifa na bila ya kuathiri 
Katiba hii na sheria zilizowekwa, 
hakuna mtu atakayekuwa na haki 
ya kuwazuia raia wa Jamhuri ya 
Muungano kupigana vita dhidi ya 
adui yeyote anayeshambulia nchi.

(4) Uhaini kama unavyofafanuliwa na 
sheria utakuwa ni kosa la juu kabisa 
dhidi ya Jamhuri ya Muungano.
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MASHARTI YA JUMLA

Haki na wajibu muhimu

29. (1) Kila mtu katika Jamhuri ya Muungano 
anayo haki ya kufaidi haki za msingi 
za binadamu, na matokeo ya kila mtu 
kutekeleza wajibu wake kwa jamii, 
kama zilzivyofafanuliwa katika ibara 
ya 12 hadi ya 28 za sehemu hii ya 
Sura hii ya Katiba.

(2) Kila mtu katika Jamhuri ya Muungano 
anayo haki ya kupata hifadhi sawa 
chini ya sheria za Jamhuri ya 
Muungano.

(3) Raia yeyote wa Jamhuri ya Muungano 
hatakuwa na haki, hadhi au cheo 
maalum kwa misingi ya nasaba, jadi 
au urithi wake.
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(4)  Ni marufuku kwa sheria yoyote kutoa 
haki, hadhi au cheo maalum kwa raia 
yeyote wa Jamhuri ya Muungano 
kwa misingi ya nasaba, jadi au urithi.

(5) Ili watu wote waweze kufaidi haki 
na uhuru vilivyotajwa na Katiba hii 
kila mtu ana wajibu wa kutenda na 
kuendesha shughuli zake kwa namna 
ambayo haitaingilia haki na uhuru wa 
watu wengine au maslahi ya umma.

Mipaka kwa haki na uhuru na hifadhi 
kwa haki na wajibu

30. (1) Haki na uhuru wa binadamu ambavyo 
misingi yake imeorodheshwa 
katika Katiba hii havitatumiwa na 
mtu mmoja kwa maana ambayo 
itasababisha kuingiliwa kati au 
kukatizwa kwa haki na uhuru wa 
watu wengine au maslahi ya umma.
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(2)       Ifahamike kwamba masharti yaliyomo 
katika Sehemu hii ya Katiba hii, 
yanayofafanua misingi ya haki, 
uhuru na wajibu wa binadamu, 
hayaharamishi sheria yoyote 
iliyotungwa wala kuzuia sheria 
yoyote kutungwa au jambo lolote 
halali kufanywa kwa mujibu wa 
sheria hiyo, kwa ajili ya: -
(a) Kuhakikisha kwamba haki na 

uhuru wa watu wengine au 
maslahi ya umma haviathiriwi 
na matumizi mabaya ya uhuru na 
haki za watu binafsi;

(b)     Kuhakikisha ulinzi, usalama wa  
jamii, amani katika jamii, 
maadili ya jamii, afya ya jamii, 
mipango ya maendeleo ya miji 
na vijiji, ukuzaji na matumizi 
ya madini au ukuzaji na 
uendelezaji wa mali au maslahi 
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mengineyo yoyote kwa nia ya 
kukuza manufaa ya umma; 

(c)         Kuhakikisha utekelezaji wa hukumu 
au amri ya mahakama iliyotolewa 
katika shauri lolote la madai au la 
jinai;

(d) Kulinda sifa, haki na uhuru wa 
watu wengine au maisha binafsi ya 
watu wanaohusika katika mashauri 
mahakamani, kuzuia kutoa habari za 
siri;  kutunza heshima, mamlaka na 
uhuru wa mahakama;

(e) Kuweka vizuizi, kusimamia na 
kudhibiti uanzishaji, uendeshaji na 
shughuli za vyama na mashirika ya 
watu binafsi nchini; au
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(f) Kuwezesha jambo jingine lolote 
kufanyika ambalo linastawisha 
au kuhifadhi maslahi ya taifa kwa 
jumla.

(3) Mtu yeyote anayedai kuwa sharti lolote 
katika Sehemu hii ya Sura hii au  katika 
sheria yoyote inayohusu haki yake au 
wajibu kwake, limevunjwa, linavunjwa 
au inaelekea litavunjwa na mtu yeyote 
popote katika Jamhuri ya Muungano, 
anaweza kufungua shauri katika 
Mahakama Kuu.
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(4) Bila ya kuathiri masharti mengineyo 
yaliyomo katika Katiba hii, Mahakama 
Kuu itakuwa na mamlaka ya kusikiliza 
kwa mara ya kwanza na kuamua shauri 
lolote lililoletwa mbele yake kwa kufuata 
ibara hii; na Mamlaka ya Nchi yaweza 
kuweka sheria kwa ajili ya:-
(a) Kusimamia utaratibu wa kufungua 

mashauri kwa mujibu wa ibara hii;

(b) Kufafanua uwezo wa Mahakama 
Kuu katika kusikiliza mashauri 
yaliyofunguliwa chini ya ibara hii;

(c) Kuhakikisha utekelezaji bora wa 
madaraka ya Mahakama Kuu, hifadhi 
na kutilia nguvu haki, uhuru na wajibu 
kwa mujibu wa Katiba hii. 

(5) Endapo katika shauri lolote inadaiwa 
kwamba sheria yoyote iliyotungwa 
au hatua yoyote iliyochukuliwa na 
Serikali au mamlaka nyingine inafuta au
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inakatiza haki, uhuru na wajibu 
muhimu zitokanazo na ibara ya 12 
hadi 29 za Katiba hii, na  Mahakama  
Kuu inaridhika kwamba sheria au 
hatua inayohusika, kwa kiwango 
inachopingana na Katiba ni batili au 
kinyume cha Katiba basi Mahakama 
Kuu ikiona kuwa yafaa au hali au 
masilahi ya jamii yahitaji hivyo, badala 
ya kutamka kuwa sheria au hatua hiyo 
ni batili, itakuwa na uwezo wa kuamua 
kutoa fursa kwa ajili ya Serikali au 
mamlaka nyingine yoyote inayohusika 
kurekebisha hitilafu iliyopo katika 
sheria inayotuhumiwa au hatua 
inayohusika katika muda na kwa jinsi 
itakavyotajwa na Mahakama Kuu, 
na sheria hiyo au hatua inayohusika 
itaendelea kuhesabiwa kuwa ni halali 
hadi ama marekebisho yatakapofanywa 
au   muda uliowekwa na Mahakama 
Kuu utakapokwisha, mradi muda 
mfupi zaidi ndio uzingatiwe.
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MADARAKA YA PEKEE YA 
MAMLAKA YA NCHI

Ukiukaji wa haki na uhuru

31. (1) Mbali na masharti ya ibara ya 30(2),
sheria yoyote iliyotungwa na Bunge 
haitakuwa haramu kwa sababu 
tu kwamba inawezesha  hatua  
kuchukuliwa  wakati wa hali ya 
hatari, au wakati wa hali ya kawaida 
kwa watu wanaoaminika kuwa 
wanafanya vitendo vinavyohatarisha 
au kudhuru  usalama  wa taifa, 
ambazo zinakiuka masharti ya ibara 
ya 14 na ya 15 za Katiba hii.

(2)   Ni marufuku kwa hatua zilizotajwa
katika ibara ndogo ya (1) ya ibara hii 
kuchukuliwa kwa mujibu wa sheria 
yoyote wakati wa hali ya hatari, 
au wakati wa hali ya kawaida kwa 
mtu yeyote, isipokuwa tu kwa kiasi
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ambacho ni lazima na halali kwa 
ajili ya kushughulikia hali iliyopo 
wakati wa hali ya hatari au wakati wa 
hali ya kawaida kushughulikia hali 
iliyosababishwa na mwenendo wa 
mtu anayehusika.

(3)                            Ifahamike kwamba masharti yaliyomo 
katika ibara hii hayataidhinisha mtu 
kunyang'anywa haki yake ya kuwa hai 
isipokuwa tu kwa kifo kama matokeo 
ya vitendo vya kivita.

(4) Kwa madhumuni ya ibara hii na ibara 
zifuatazo za Sehemu hii "wakati wa 
hali ya hatari" maana yake ni kipindi 
chochote ambapo Tangazo la Hali 
ya Hatari, lililotolewa na Rais kwa 
kutumia uwezo aliopewa katika ibara 
ya 32, linatumika.
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Madaraka ya kutangaza hali ya hatari

32. (1) Bila ya kuathiri Katiba hii, au sheria 
iliyotungwa na Bunge kwa ajili 
hiyo, Rais aweza kutangaza hali ya 
hatari katika Jamhuri ya Muungano 
au katika sehemu yake yoyote.

(2) Rais aweza tu kutangaza kuwa kuna 
hali ya hatari iwapo:-
(a) Jamhuri ya Muungano iko katika 

vita; au

(b) Kuna hatari hasa kwamba Jamhuri 
ya Muungano inakaribia 
kuvamiwa na kuingia katika hali 
ya vita; au

(c)  Kuna hali halisi ya kuvurugika kwa 
amani ya jamii au kutoweka kwa 
usalama wa jamii katika Jamhuri 
ya Muungano au sehemu yake 
yoyote kiasi kwamba ni lazima 
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kuchukua hatua za pekee ili 
kurejesha amani na usalama; au

(d) Kuna hatari dhahiri na kubwa, kiasi 
kwamba amani ya jamii itavurugika
na usalama wa raia kutoweka katika 
Jamhuri ya Muungano au sehemu 
yake yoyote ambayo haiwezi 
kuepukika isipokuwa kwa kutumia 
mamlaka ya pekee; au

(e) Karibu kutatokea tukio la hatari au 
tukio la balaa au la baa ya 
kimazingira ambalo linatishia 
jamii au sehemu ya jamii katika 
Jamhuri ya Muungano; au

	
(f) Kuna  aina  nyingineyo  ya  hatari 

ambayo kwa dhahiri ni tishio kwa 
nchi.
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(3)      Endapo inatangazwa kwamba kuna hali 
ya hatari katika Jamhuri ya Muungano 
nzima, au katika Tanzania Bara 
nzima au Tanzania Zanzibar nzima, 
Rais atatuma mara nakala ya tangazo 
hilo kwa Spika wa Bunge ambaye, 
baada ya kushauriana na Kiongozi 
wa Shughuli za Serikali Bungeni, 
ataitisha mkutano wa Bunge, ndani 
ya siku zisizozidi kumi na nne, ili 
kuitafakari hali ya mambo na kuamua 
kupitisha au kutopitisha azimio 
litakaloungwa mkono na kura za 
wajumbe wasiopungua theluthi mbili 
ya wajumbe wote, la kuunga mkono 
tangazo la hali ya hatari lililotolewa 
na Rais.

(4) Bunge laweza kutunga sheria 
inayoweka masharti kuhusu nyakati 
na utaratibu ambao utawawezesha 
watu fulani wenye kusimamia 
utekelezaji wa mamlaka ya Serikali 
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katika sehemu mahususi za Jamhuri 
ya Muungano kumuomba Rais 
kutumia madaraka aliyopewa na 
ibara hii kuhusiana na yoyote kati ya 
sehemu hizo endapo katika sehemu 
hizi kunatokea yoyote kati ya hali 
zilizotajwa katika aya ya (c), (d) na 
(e) za ibara ndogo ya (2) na hali hiyo 
haivuki mipaka ya sehemu hizo; na 
pia kwa ajili ya kufafanua utekelezaji 
wa mamlaka ya Serikali wakati wa 
hali ya hatari.

(5) Tangazo  la  hali  ya  hatari  lililotolewa 
na Rais kwa mujibu wa ibara hii 
litakoma kutumika:-
(a)  Iwapo litafutwa na Rais;

(b) Endapo zitapita siku kumi na nne 
tangu tangazo lilipotolewa kabla 
ya kupitishwa azimio lililotajwa 
katika ibara ndogo ya (3);
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(c)  Baada ya kupita muda wa miezi sita 
tangu tangazo hilo lilipotolewa; 
isipokuwa kwamba kikao cha 
Bunge chaweza, kabla ya muda 
wa miezi sita kupita, kuongeza 
mara kwa mara muda wa tangazo 
hilo kutumika kwa vipindi vya 
miezi mingine sita kwa azimio 
litakaloungwa mkono na kura 
za wajumbe wa kikao hicho 
wasiopungua theluthi mbili ya 
wajumbe wote;

(d) Wakati wowote ambapo mkutano
wa Bunge utalitengua tangazo  hilo  
kwa azimio litakaloungwa mkono 
na kura za wajumbe wasiopungua 
theluthi mbili ya wajumbe wote.

(6) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka 
juu ya ufafanuzi au utekelezaji wa 
masharti ya ibara hii, masharti ya 
sheria nyingine iliyotungwa na Bunge 
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na ya sheria nyingine yoyote, 
inayohusu utangazaji wa hali ya 
hatari kama ilivyotajwa katika ibara 
hii, yatatumika tu katika sehemu ya 
Jamhuri ya Muungano ambapo hali 
hiyo ya hatari imetangazwa.
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SURA YA SITA

SEHEMU YA KWANZA

TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA 
UTAWALA BORA

129. (1)      Kutakuwa na Tume itakayoitwa 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, ambayo majukumu 
yake yatakuwa kama ilivyoelezwa 
katika ibara ya 130 ya Katiba hii.

(2)     Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora itakuwa na 
Makamishna wafuatao:
(a) Mwenyekiti, ambaye atakuwa 

ni mtu mwenye sifa ya kuweza 
kuteuliwa kuwa Jaji;

(b) Makamu  Mwenyekiti,  ambaye 
atateuliwa kwa kuzingatia 
kanuni kwamba endapo 

42



Mwenyekiti ni mtu anayetoka 
upande mmoja wa Jamhuri ya 
Muungano, yeye atakuwa ni mtu 
wa kutoka upande mwingine 
wa Jamhuri ya Muungano;

(c) Makamishna wengine wasiozidi 
watano watakaoteuliwa kutoka 
miongoni mwa watu wenye 
ujuzi, uzoefu na upeo mkubwa 
katika mambo ya haki za 
binadamu, sheria, utawala, 
siasa au mambo ya jamii;

(d) Makamishna Wasaidizi.

(3)  Makamishna na Makamishna  
Wasaidizi wote watateuliwa na Rais 
baada ya kushauriana na Kamati ya 
Uteuzi.

(4) Kutakuwa na Kamati ya Uteuzi kwa 
madhumuni ya ibara hii ambayo 
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itakuwa na wajumbe wafuatao:
(a) Jaji Mkuu wa Mahakama ya 

 Rufani;
(b)  Spika wa Bunge;
(c)  Jaji Mkuu wa Zanzibar;
(d)  Spika wa Baraza la Wawakilishi;
(e)  Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, ambaye atakuwa ndiye 
Katibu wa Kamati hii.

(5)   Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Makamishna wengine wote kila 
mmoja atashika madaraka yake 
kwa kipindi cha miaka mitatu na 
anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 
kingine kimoja tu cha miaka mitatu.

(6) Kwa madhumuni  ya  kuwakinga  
Makamishna  kutokana na migongano 
ya kimasilahi, mtu yeyote akiteuliwa 
kuwa Kamishna wa Tume atalazimika 
kuacha mara moja madaraka yoyote  
katika chama chochote cha siasa
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au madaraka ya aina  nyingine 
yoyote itakayotajwa kwa ajili hiyo  
na sheria iliyotungwa na Bunge.

(7) Kamishna au Kamishna Msaidizi 
wa Tume aweza tu kuondolewa 
katika madaraka ya kazi yake 
katika Tume kwa sababu ya 
kushindwa kutekeleza kazi yake, 
ama kutokana na maradhi au sababu 
nyingine yoyote, au kwa sababu ya 
tabia mbaya inayoathiri maadili ya 
kazi ya Kamishna.

(8)  Tume  yaweza  kutekeleza  shughuli 
zake bila ya kujali kwamba kuna 
nafasi iliyo wazi miongoni mwa viti 
vya wajumbe au kwamba mjumbe 
mmojawapo hayupo.

130. (1) Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora itatekeleza majukumu 
yafuatayo:
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(a) Kuhamasisha nchini hifadhi ya 
haki za binadamu na wajibu 
kwa jamii kwa mujibu wa 
Katiba na Sheria za nchi;

(b) Kufanya shughuli za kupokea 
malalamiko ya uvunjaji wa 
haki za binadamu kwa jumla;

(c) Kufanya  uchunguzi juu ya 
mambo yanayohusu uvunjaji 
wa haki za binadamu na 
ukiukwaji wa misingi ya 
utawala bora;

(d) Kufanya utafiti,  kutoa  na 
kueneza nchini elimu kwa 
umma kuhusu haki za binadamu 
na utawala bora;
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(e)  Kama  ikibidi,  kufungua mashauri 
mahakamani ili kuzuia vitendo 
vya uvunjaji wa haki za binadamu 
au kurekebisha haki inayotokana 
na uvunjwaji huo wa haki za 
binadamu, au ukiukwaji wa 
misingi ya utawala bora;

(f) Kuchunguza mwenendo wa mtu 
yeyote anayehusika au taasisi 
yoyote inayohusika na masharti 
ya ibara hii katika utekelezaji wa 
kawaida wa madaraka ya kazi au 
majukumu yake au utekelezaji  
unaokiuka madaraka hayo;

(g) Kutoa ushauri kwa Serikali na 
vyombo vingine vya umma na 
vya sekta binafsi  kuhusu haki za 
binadamu na utawala bora;
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(h) Kuchukua hatua zipasazo kwa 
ajili ya kukuza na kuendeleza 
usuluhishi na suluhu miongoni 
mwa watu na taasisi mbalimbali 
wanaofika au kufikishwa mbele 
ya Tume.

(2)	 Tume itakuwa ni idara 
inayojitegemea, na bila ya kuathiri 
masharti mengine ya ibara hii, 
katika kutekeleza madaraka yake 
kwa mujibu wa Katiba hii, Tume 
haitalazimika kufuata maagizo au 
amri ya mtu yeyote au idara yoyote 
ya Serikali au maoni ya chama 
chochote cha siasa  au  taasisi 
nyingine  yoyote  ya umma au sekta 
binafsi.

(3)	 Masharti ya ibara ndogo ya (2) 
yasihesabiwe kuwa yanamzuia 
Rais kutoa maagizo au amri kwa 
Tume, wala hayatoi haki kwa Tume
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kutofuata maagizo au amri, endapo 
Rais ataona kuwa, kuhusiana na 
jambo lolote au hali yoyote, masilahi 
ya taifa yahitajia hivyo.

(4)	Tume itafanya uchunguzi kwa kufuata 
masharti ya ibara hii na masharti ya 
sheria iliyotungwa na Bunge kwa 
ajili hiyo, na itafanya uchunguzi 
juu ya mtu yeyote anayehusika 
au taasisi yoyote inayohusika kila 
itakapoagizwa na   Rais kufanya 
uchunguzi; vilevile, isipokuwa
kama Rais ameagiza Tume isifanye 
uchunguzi, Tume yaweza kufanya 
uchunguzi wakati wowote inapoona 
inafaa kuchunguza mwenendo wa 
mtu yeyote anayehusika, au taasisi 
yoyote inayohusika, na masharti 
ya ibara hii anayetuhumiwa au 
inayotuhumiwa kwa kukiuka 
madaraka ya kazi yake, kutumia 
vibaya madaraka ya kazi yake, au 



majukumu ya taasisi hiyo au kwa 
uvunjaji wa haki za binadamu au 
misingi ya utawala bora.

(5)	 Tume haitakuwa na mamlaka yoyote, 
ama kwa mujibu wa masharti ya 
ibara hii au masharti ya sheria 
yoyote iliyotungwa na Bunge kwa 
madhumuni ya Sura hii ya Katiba 
hii, ya kuchunguza uamuzi wa 
Jaji yeyote, Hakimu yeyote au 
wa Mahakama iwapo uamuzi huo
ameutoa katika kutekeleza 
madaraka ya kazi yake; vile vile 
Tume haitakuwa na mamlaka 
ya kuchunguza uamuzi wowote 
uliotolewa na chombo chochote 
chenye asili ya Mahakama 
kilichoanzishwa kwa mujibu wa 
sheria iwapo uamuzi huo umetolewa 
katika kutekeleza mamlaka yake.
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(6)	 Masharti ya ibara hii yatatumika kwa 
watumishi wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano na wale wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, watumishi 
na viongozi wa vyama vya siasa 
wanaoshughulikia mambo ya 
umma, wajumbe na watumishi wa 
Tume zote za Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano na za Serikali hizo, 
mashirika ya umma na vyombo 
vingine vya umma au vya binafsi, 
kama ni kampuni, jumuiya, ushirika, 
wadhamini au muundo mwingine 
wowote, kadri itakavyoelezwa 
katika sheria iliyotungwa na Bunge; 
lakini masharti haya hayatatumika 
kwa Rais wala kwa Kiongozi wa 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
isipokuwa tu kwa kuzingatia 
masharti ya ibara ya 46 ya Katiba 
hii au ibara ya 36 ya Katiba ya 
Zanzibar, ya 1984.
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Mamlaka ya Tume na utaratibu wa 
shughuli zake
131. (1)   Bila ya kuathiri masharti mengineyo 

ya ibara hii, Bunge laweza kutunga 
sheria kwa mujibu wa masharti ya 
Sura hii ya Katiba hii kwa ajili ya 
kuweka masharti kuhusu mamlaka 
ya Tume, utaratibu wa kuendesha 
shughuli zake na kuhusu kinga 
za kisheria watakazokuwa nazo  
Makamishna na watumishi wa Tume 
kwa makusudi ya kuwawezesha 
kutekeleza kazi zao bila ya matatizo 
ya kisheria.

(2)   Tume  haitachunguza  mambo
	 yafuatayo, kwa madhumuni ya 

kutekeleza majukumu yake, yaani:
(a) Jambo lolote ambalo liko mbele 

ya Mahakama au chombo 
kinginecho cha kimahakama;
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(b)   Jambo lolote linalohusu uhusiano 
au mashirikiano kati ya Serikali 
na Serikali ya nchi yoyote ya nje 
au shirika la kimataifa;

(c) Jambo linalohusu madaraka ya 
Rais kutoa msamaha;

(d) Jambo jingine lolote lililotajwa na 
sheria yoyote.

(3) Kila mwaka wa fedha Tume 
itatayarisha na kuwasilisha kwa 
Waziri anayesimamia haki za 
binadamu taarifa kuhusu:-
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(a) Shughuli za Tume katika mwaka 
 uliotangulia;

(b) Hali ya utekelezaji wa hifadhi ya 
haki za binadamu katika Jamhuri 
ya Muungano, na Waziri 
atawasilisha mbele ya Bunge kila 
taarifa iliyowasilishwa kwake na 
Tume mapema iwezekanavyo 
baada ya kuipokea.

(4)	 Masharti ya ibara ndogo ya (3) 
hayatahesabiwa kuwa yanaizuia 
Tume kuwasilisha taarifa nyingine 
yoyote kwa mtu mwingine au 
mamlaka nyingine yoyote.
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Maoni ya Tume

Tume inatarajia kuwa baada ya kusoma 
kijitabu hiki utakuwa umeongeza 
ufahamu wako kuhusu haki za binadamu 
na wajibu kwa jamii na misingi ya 
utawala bora kama ilivyoainishwa 
katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania. Tume inatarajia pia kuwa 
utakuwa umeongeza ufahamu wako 
kuhusu kazi, shughuli na huduma 
zinazotolewa na Tume.



Mawasiliano na Tume yafanyike kwa:

Barua kwa:
Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 1049, DODOMA
Simu: +255 734 047 775; 734 119 978
Barua pepe: info@chragg.go.tz

Au

Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 285, ZANZIBAR
Simu: (024) 2230494/2236124
Barua pepe: zanzibar@chragg.go.tz

Au

Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 2643, 11101 DAR ES SALAAM
Simu: (022) 2135747/8
Barua pepe: dsm@chragg.go.tz

Au
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Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 10430, MWANZA
Simu: (028) 2983251
Barua pepe: mwanza@chragg.go.tz

Au

Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 1050, LINDI
Simu: (023) 2202734/2202744
Barua pepe: lindi@chragg.go.tz

Au

Mwenyekiti
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
S.L.P. 231, WETE - PEMBA
Simu: (024) 2454196
Barua pepe: pemba@chragg.go.tz

Au
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Fika kwenye mojawapo ya ofisi za Tume:

DODOMA
Kilimani - Mtaa wa Nyerere, Kitalu Na. 339
jirani na Ofisi za Sikika.

ZANZIBAR
Jengo la Kamisheni la Wakfu na Mali za 
Amana, Kitalu Na. 201, Mbweni.

DAR ES SALAAM
Haki House - Mtaa wa Luthuli, inapakana na 
Ofisi ya Makamu wa Rais upande wa Kusini.

LINDI (Kanda ya Kusini)
Mtaa wa Wailes, Jengo la zamani la TTCL 
(Barabara ya kuelekea ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa).

MWANZA (Kanda ya Ziwa)
Eneo la Mkolani, Jengo la Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya Nyamagana, Ghorofa ya Kwanza.

PEMBA (Kanda ya Pemba)
Mtaa wa Kitutia, Jengo linapakana na Ofisi 
za Posta Wete.
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Binadamu wote 
huzaliwa huru, 
na wote ni sawa 

“

”


