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 “Haki za binadamu...zimetambuliwa kwenye Katiba 
yetu...tumesaini na kuridhia mikataba ya kikanda na 
kimataifa kuhusu haki za binadamu...tumeanzisha 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora hapa 

nchini, ambapo moja ya majukumu yake ni kupokea 
malalamiko na kufanyia uchunguzi...Pia nchi yetu 

inaongozwa na sheria na hakuna aliye juu ya sheria.” 
- Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

1.0 UTANGULIZI

Kijitabu hiki kinatoa taarifa ya tathmini ya mchango 
wa Rais wa Awamu ya Sita ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan katika kukuza, kulinda na kutetea haki za 
binadamu nchini. Pia, kinaweka kumbukumbu ya 
mambo mengi aliyoyafanya katika sekta ya haki za 
binadamu na utawala bora kuanzia Machi 2021 hadi 
Septemba 2022.

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora ambayo  
ni taasisi ya kitaifa yenye dhima ya  ukuzaji na ulinzi 
wa haki za binadamu na misingi ya utawala bora 
nchini inaungana na wadau mbalimbali wa ndani na 
nje ya nchi kutambua mchango wa Mheshimiwa Rais 
wa kutetea na kulinda haki za binadamu nchini.

 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, watetezi 
wa haki za binadamu, viongozi na watumishi wa 
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umma na sekta binafsi, na mwananchi mmoja mmoja 
tunaunga mkono  kazi kubwa aliyoifanya Mheshimiwa 
Rais na Serikali yake. Tunalo deni la kulipa, nalo ni 
kufuata nyayo zake kwa ustawi wa Taifa letu.
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2.0 JITIHADA ZA MHESHIMIWA RAIS SAMIA 
KATIKA KUIMARISHA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA NCHINI

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan tangu aingie 
madarakani  ameonesha utashi mkubwa wa kisiasa 
kuhusu kulinda, kukuza, na kuendeleza hifadhi ya 
haki za binadamu na uzingatiaji wa misingi ya utawala 
bora nchini. Hii inadhihirishwa kupitia hotuba na 
hatua mbalimbali zilizochukuliwa na zinazoendelea 
kuchukuliwa chini ya uongozi wake. Katika kipindi cha 
uongozi wake kila mara matamshi yake yamekuwa 
yakigusa haki za binadamu na misingi ya utawala bora 
na  hivyo anastahili pongezi nyingi. 

Azma ya Mheshimiwa Rais katika kulinda, kukuza na 
kuhifadhi haki za binadamu na misingi ya utawala bora 
inaweza kuthibitishwa katika maeneo mengi. Miongoni 
mwa maeneo hayo ni pamoja na yafuatayo:

2.1 Uhuru wa habari na vyombo vya habari
Baada ya kuingia madarakani amevielekeza 
vyombo vya habari kutekeleza majukumu yake kwa 
uhuru. Hatua hii imeuwezesha umma kupata habari 
mbalimbali bila kikwazo chochote. Aidha, vyombo vya 
habari vilivyokuwa vimefungiwa na Serikali kama vile 
gazeti la Tanzania Daima, Mwanahalisi, Mawio pamoja 
na Televisheni mtandao vilifunguliwa ili kuendelea 
kutekeleza majukumu yake ya kuhabarisha umma na 
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kupanua wigo kwa wananchi kufurahia haki yao ya 
kikatiba ya kupata habari. 

Hivi sasa iwapo itatokea habari imechapishwa kinyume 
na sheria za nchi atakayewajibika ni mwandishi wa 
habari na siyo chombo cha habari. Pia, Mheshimiwa 
Rais ameruhusu wananchi, ikiwemo vyombo vya 
habari kumkosoa yeye pamoja na Serikali yake, lakini 
ametaka ukosoaji huo ufanywe kwa staha. 

Kufuatia maelekezo ya Mheshimiwa Rais, Waziri 
mwenye dhamana ya masuala ya habari anaendelea 
kusimamia utekelezaji wa maelekezo ya Mhe. Rais. 
Akizungumza kupitia kituo cha televisheni cha ITV 
kwenye kipindi cha dakika 45, Mheshimiwa Nape 
Nnauye, alisisitiza kauli ya Mheshimiwa Rais kwa 
kusema: 

“…tuikosoe Serikali kadri tunavyoweza isipokuwa 
tuikosoe kwa staha, tusikosoe kwa kudhalilisha, 

unataka kumsema Nape kakosea mseme kwa 
heshima, usisahau kwamba na yeye ni binadamu.”

Ni wazi kuwa hatua hizi zinawapa fursa waandishi wa 
habari kutekeleza majukumu ya kuhabarisha umma 
na kufichua maovu bila woga, ambapo ni hatua bora 
kwa ustawi na maendeleo ya taifa, kwa mujibu wa 
Mheshimiwa Rais.



Mwelekeo wa Rais Samia katika Kutetea na Kuimarisha Haki za Binadamu na Utawala Bora Tanzania

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
7

2.2 Haki ya kupata habari
Uwepo wa vyombo huru vya habari unapelekea 
wananchi kupata habari mbalimbali kupitia vyombo 
hivyo. Hatua hii inaenda sambamba na upatikanaji 
wa habari kwa wananchi bila malipo. Vyombo vya 
habari vya ndani (local media) hasa televisheni na 
radio vinapatikana bure ili mradi mwananchi awe na 
televisheni na king’amuzi.

Huduma za mitandao ya kijamii na televisheni mtandao 
zinapatikana kwa gharama nafuu. Vile vile, vyombo 
vya habari vya ndani kama vile televisheni za ITV, 
TBC1, Clouds, Channel Ten, Star TV zinapatikana 
kwenye ving’amuzi vyote bila gharama yoyote. 
Kufuatia hatua hii, matukio ya uvunjifu wa haki za 
binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora 
yamekuwa yakitolewa taarifa mara yanapotokea na 
hivyo mamlaka husika za Serikali ikiwemo Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora kuchukua hatua 
kwa wakati na kwa mujibu wa sheria.

2.3 Haki ya kuishi na usalama wa raia
Matukio ya wananchi kujichukulia sheria mkononi 
na kuua raia wenzao kwa tuhuma mbalimbali 
yamepungua. Akinukuliwa na Gazeti la Habari Leo la 
Septemba 4, 2021 aliyekuwa Mkurugenzi wa Upelelezi 
na Makosa ya Jinai, Kamishna wa Polisi Camillius 
Wambura alieleza kuwa kwa mwaka 2021/2022 watu 
zaidi ya 300 waliuawa na wananchi kwa kujichukuliwa 
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sheria mkononi, ambapo watu 239 waliuawa kwa 
tuhuma za wizi na mifugo kula mazao shambani, na 
watu 84 waliuawa kwa tuhuma za ushirikina. 

Mhe. Rais, katika hotuba yake aliyoitoa Julai 20, 2022 
jijini Dodoma wakati wa hafla ya uapisho wa viongozi 
mbalimbali alilitaka Jeshi la Polisi kufanya kazi kwa 
ufanisi na kuimarisha usalama wa raia na mali zao na 
kuzingatia haki za binadamu. 

Pia, katika hotuba yake  wakati wa uzinduzi wa kamati 
ya kitaifa ya ushauri kuhusu utekelezaji wa mpango 
kazi wa ahadi za nchi kwenye  Jukwaa la  Kizazi Chenye 
Usawa Desemba 16, 2021 jijini Dodoma alilitaka Jeshi 
hilo kuhakikisha linatenda haki na linasogeza huduma 
zake karibu zaidi na wananchi hususan katika maeneo 
ambako hazipo. Katika hafla hiyo alisema maneno 
yafuatayo:

“Lakini inawezekana pia kesi haziji vituoni kwa 
sababu watu wamekata tamaa, pengine ukienda 

kwenye jamii ndani huko kuna makesi chungumzima 
ambazo polisi mngeyashughulikia lakini haziji kwa 

sababu watu wamekata tamaa; pengine wakija 
hawapati haki zao lakini inawezekana pia sababu 
maeneo mengine vituo vya polisi vipo mbali kwa 

hiyo mtu asafiri kwenda huko kupeleka kesi anaona 
tumalizane huku huku kivyetuvyetu hiyo ndiyo 

inayoleta watu kuchukua sheria mkononi. Kwa hiyo 
pamoja na sifa kwamba tumepunguza makosa lakini 
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tuangalie factors nyingine zinazofanya makosa 
yapungue au tusiwe nayo; inawezekana kuna 

makosa ambayo hatukuyapata, lengo langu hapa 
kusema Jeshi la Polisi lisambae zaidi huko kwenye 

jamii na kwenda kuweka usalama kwa watu lakini 
kuzuia watu kutochukua sheria mkononi kwao.” 

Katika kipindi hicho, kumekuwa na matukio yaliyotolewa 
taarifa na vyombo vya habari kuhusu mauaji ambapo 
Jeshi la Polisi lilituhumiwa kuyatekeleza na hivyo 
kuvunja haki ya kuishi kwa raia. Mheshimiwa Rais 
amekuwa akivikemea vikali vitendo hivyo. Akifungua 
kikao kazi cha Maafisa Wakuu wa Jeshi la Polisi Makao 
Makuu, na Makamanda wa mikoa na vikosi vya Jeshi 
la Polisi Agosti 25, 2021 Mheshimiwa Rais alisema: 

“Lakini kwa pamoja niliyoyasema Jeshi la Polisi 
ndugu zangu baadhi yenu mnashutumiwa kwa 

kutofanya haki kwa jamii kwa hiyo naomba muangalie 
kwa vile vitendo mnavyofanya...Tuko

hapa kuhudumia watu siyo kudidimiza watu.
Nadhani matumizi makubwa ya nguvu IGP 

muyatazame, kesi za kufa watu kwenye vituo vya 
polisi hazileti sifa nzuri kwa Serikali, naomba sana 

ndugu zangu tendeni yaliyo haki.”

Kwa ujumla Mheshimiwa Rais amekuwa akiwaelekeza 
wasaidizi wake katika ngazi zote kutekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia haki za binadamu na misingi ya 
utawala bora bila kumwonea mtu yeyote. Ni wajibu wa 
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Serikali ikiwemo Tume na wadau wengine kukemea 
matukio hayo na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika.

2.4 Haki ya kuwa huru 
Mheshimiwa Rais amekuwa akisisitiza uhuru kwa 
wananchi wote katika kutekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia misingi ya sheria. Amekemea ukamataji 
wa raia usiozingatia sheria na taratibu; raia kuwekwa 
kizuizini kinyume cha sheria; watuhumiwa kunyimwa 
dhamana kwa kesi zenye dhamana; raia kubambikizwa 
kesi; ucheleweshaji wa kuanza kusikilizwa kesi kwa 
kisingizio cha kukamilisha upelelezi; na usafirishaji 
haramu wa binadamu. Mheshimiwa Rais amedhihirisha 
hili kwa vitendo ambapo watuhumiwa wengi wa kesi 
mbalimbali wameachiwa huru. Katika hotuba yake ya  
Agosti 25, 2021 ya kufungua kikao kazi cha Maafisa 
Wakuu wa makao makuu, na Makamanda wa mikoa 
na vikosi vya Jeshi la Polisi Mheshimiwa Rais alisema: 

“Nitoe wito mara mbili, mara moja kwa zile kesi 
ambazo mnahakika upelelezi hautakamilika, hao 
watu watolewe wakafaidi uhuru wao wakiwa nje, 

kama kesi haina muelekeo na hili nalisema kwa mara 
ya pili sijui mara ya tatu basi hawa watu watolewe, 
lakini kwa zile kesi ambazo mnauhakika upepelezi 

utatimia basi uharakishwe kama mlivyojiwekea muda 
hapa miezi sita mpaka mwaka.”

Pia alisema: “Lakini kwa upande mwingine 
mwanadamu ni mwanadamu na ana uhuru wake, 
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naomba mkae na wadau wengine muangalie 
uwezekano wa kurekebisha sheria 

ya kuweka mtu mahabusu. Haki kwa 
jamii ndiyo wajibu wetu mkubwa.”

2.5 Haki za kisiasa
Katika eneo hili yaliyofanywa na Rais wa Awamu ya 
Sita ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan siyo haba.

i) Ameruhusu vyama vyote kushiriki siasa kwa 
misingi ya kidemokrasia na haki kwa kuzingatia 
siasa za kistaarabu;

ii) Ameruhusu wananchi, wanasiasa, wanaharakati 
na viongozi wengine kukosoa utendaji wa Serikali 
yake na yeye binafsi kistaarabu;

iii) Amemwelekeza Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) 
kufuta kesi zinazodaiwa kuwa na mwelekeo wa 
kisiasa ambapo Mkurugenzi aliyafanyia kazi 
maelekezo hayo kwa kuzifuta kesi hizo. Kwa 
mfano, Machi 10, 2022 aliifuta kesi ya Jinai 
Na. 467/2022 iliyokuwa ikiwakabili wanachama 
36 wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) jimbo la Buyungu mkoani Kigoma. 
Aidha, Februari 27, 2022 wanachama 36 wa 
chama hicho waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya 
ugaidi huko Mkoani Mwanza walifutiwa kesi. Pia, 
Machi 2022 Mwenyekiti wa CHADEMA nchini, 
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Mheshimiwa Freeman Mbowe na wenzake watatu 
(3) walifutiwa kesi ya ugaidi. Hatua hizi zinalenga 
kuweka mazingira sawa kwa vyama vyote vya 
siasa nchini.

Hatua zilizochukuliwa na Rais kuhakikisha kunakuwepo 
na usawa kwa vyama vyote vya siasa pamoja na 
kuzipatia ufumbuzi kero mbalimbali za vyama vya 
upinzani zimewezesha vyama vya NCCR Mageuzi na 
CHADEMA vilivyokuwa vimesusia mikutano ya Kituo 
cha Demokrasia Tanzania (TCD) kufanya maridhiano 
na kutangaza kushiriki mikutano na mazungumzo 
hayo. 

2.6 Haki za kiuchumi
Tangu iingie madarakani Serikali ya Awamu ya Sita 
chini ya Mheshimia Rais Samia Suluhu Hassan 
imekuwa ikijishughulisha kwa kiwango cha hali ya juu 
katika kuboresha hali ya kiuchumi ya Taifa, makundi 
mbalimbali katika jamii na mtu mmoja mmoja na 
imetambua nafasi ya sekta binafsi katika ukuzaji wa 
uchumi. Kwa ufupi hatua mbalimbali zimechukuliwa 
na kuonesha kuzaa matunda.

“Serikali itashirikiana kuikuza na kuendeleza sekta 
binafsi ndiyo lengo letu katika mpango huu na katika 

sekta binafsi kundi lenu ni sekta binafsi na katika 
maeneo kadhaa nilikuwa naongea kwamba lengo 

letu ni kuwafanya Wamachinga wakae mahali pazuri, 
wafanye biashara vizuri, wahitimu watoke kwenye 
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machinga waingie kundi maalum la wafanyabiashara 
ili tutanue wigo wa kulipa kodi, kwa hiyo lengo letu 

Serikali ni hilo...Na kutokana na lengo hilo yale 
yote ambayo mmeyasema kama changamoto 

tunayaelewa na tunaenda kufanyia kazi.” 
Mheshimiwa Rais alisema hayo katika hotuba yake 
wakati wa mkutano wake na Wafanyabiashara wadogo 
wadogo, maarufu Wamachinga Januari  25, 2022 jijini 
Dar es Salaam.

Aidha, katika kuyapa uzito masuala ya kiuchumi nchini, 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan iliunda Kamati ya Ushauri ya 
kitaifa kuhusu utekelezaji wa mpango kazi wa ahadi 
za nchi kwenye jukwaa la kizazi chenye usawa; Na 
wakati wa uzinduzi wa Kamati hiyo Desemba 16, 2021 
jijini Dodoma Mheshimiwa Rais alisema:

“Kamati hii ni chombo muhimu cha kusimamia na 
kushauri namna bora ya kuhakikisha ahadi za kuinua 

haki za uchumi kwa jamii yetu hasa wanawake 
zinatekelezwa vyema na malengo yake yanafikiwa.”

2.7 Haki za huduma za kijamii

2.7.1 Haki ya elimu
Katika kuhakikisha watoto wote wananufaika na 
elimu, Mheshimiwa Rais ameendelea kutoa elimu 
bure kuanzia shule ya msingi hadi sekondari. Aidha, 
Novemba 24, 2021 Serikali yake ilitoa tamko la 
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kuruhusu kurejeshwa shuleni wanafunzi waliokatiza 
masomo katika elimu ya msingi na sekondari kwa 
sababu mbalimbali; ikiwemo utoro, utovu wa nidhamu, 
na kupata ujauzito. Hata wale waliofeli shule ya msingi 
sasa wanayo fursa ya kurejea katika mfumo rasmi wa 
elimu na kuendelea na masomo yao kwa kuzingatia 
vigezo vilivyowekwa. 

“Tumeamua kuwa watoto wote walioacha Shule 
kwa sababu mbalimbali - utoro, sababu za kisheria, 

kwamba ukipata mimba huruhusiwi kuendelea 
na masomo, waliodondoka la saba, tunajua kuna 

wanafunzi wetu wazuri sana kwa bahati mbaya 
wakati wa kufanya mtihani hawakufanya vizuri lakini 

baada ya kukaa nje wamejutia tunawapa nafasi 
nyingine ya kurudi kufanya mtihani, lengo la maamuzi 

haya ni kutoa fursa pana kwa watoto wa kitanzania 
kuweza kuendelea na elimu.”

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan alisema hayo katika 
hotuba yake wakati wa ufunguzi wa Shule ya Msingi 
Museveni mjini Chato Novemba 29, 2021.

Hatua hii ni ya kupongezwa kwa sababu inazingatia 
matakwa ya kisheria ya kimataifa kwa Serikali zote 
kutoa elimu kwa watoto wote bila ya ubaguzi wowote. 
Pia, inaiondoa Tanzania kutoka katika kundi la mataifa 
machache wanachama wa Umoja wa Afrika (AU) 
zinazoendelea kuwatenga wasichana wajawazito 
kupata elimu.
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Uamuzi huu pia ni hatua nzuri ya utekelezaji wa 
Mkakati wa Maendeleo ya Kiuchumi na Kijamii wa 
Bara la Afrika (Ajenda 2063) unaodhamiria kujenga 
mtaji wa rasilimali watu kupitia uwekezaji endelevu 
katika elimu.

Vilevile ni utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya Umoja wa Mataifa (SDGs) yanayolenga 
kuhakikisha kuwa hakuna anayeachwa nyuma katika 
maendeleo na kuhakikisha elimu jumuishi na bora kwa 
wote.

Katika mwaka wa fedha 2021/2022 Mheshimiwa 
Rais ametoa jumla ya Shilingi Bilioni 101.877 kwa 
mchanganuo ufuatao: ujenzi wa vyumba vya madarasa 
(Bilioni 64.38); ujenzi wa mabweni (Bilioni 8.96); ujenzi 
wa matundu ya vyoo (Bilioni 5.85), ujenzi ya nyumba 
za walimu (Bilioni 1.55); ujenzi wa maabara (Milioni 
550); ujenzi wa mabwalo (milioni 600); majengo ya 
utawala (milioni 200); ukarabati wa shule kongwe 
(Bilioni 2.53); na ujenzi wa shule mpya (Bilioni 17.25). 
Fedha hizi zimetumika kwa ajili ya shule za msingi na 
sekondari kwa kila Halmashauri nchini. Aidha, ametoa 
wito kwa wazazi kuhakikisha kuwa watoto wote wenye 
umri wa kuanza shule wanaandikishwa na kuwa elimu 
ya msingi na sekondari itaendelea kutolewa bure. 
Jitihada hizi zimeenda sambamba na kuajiri walimu 
wapya kuwezesha upatikanaji wa elimu bora.
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Kwa  upande wa elimu ya juu, kupitia Tume ya Vyuo 
Vikuu nchini (TCU), Mheshimiwa Rais ameongeza 
bajeti ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu kutoka 
Shilingi Bilioni 464 kwa mwaka 2020/2021 hadi kufikia 
Shilingi Bilioni 570 kwa mwaka wa fedha 2021/2022 
ambazo ni sawa na ongezeko la asilimia 22.8. 
Ongezeko hilo la bajeti lilienda sambamba na ongezeko 
la wanafunzi walionufaika na mikopo hiyo ambapo 
mwaka 2020/2021 wanafunzi 55,442 walipata mikopo 
huku mwaka wa fedha 2021/2022 idadi ya wanafunzi 
hao iliongezeka kufikia 70,000 sawa na ongezeko la 
asilimia 26.2, na hivyo watanzania kunufaika na haki 
ya elimu.

2.7.2 Haki ya afya
Sekta ya afya inalinda na kuhifadhi haki za binadamu 
kwa kuhudumia wananchi na hivyo kuwaepusha 
na kupunguza vifo kutokana na kuboreshwa kwa 
huduma hizo. Kwa mujibu ya taarifa iliyotolewa na 
gazeti la Habari Leo la Machi 4, 2022 Waziri wa Afya, 
Mheshimiwa Ummy Mwalimu alinukuliwa akieleza 
kuwa, kwa mwaka 2021/2022 Serikali ya awamu 
ya sita ilitoa jumla ya Shilingi Bilioni 891.5 kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo, 
ikiwemo ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
kutolea huduma za afya, ununuzi wa vifaa tiba na 
dawa kwa kila zahanati, kituo cha afya, hospitali za 
wilaya na za rufaa ngazi ya mikoa, hospitali za Kanda 
na hospitali ya Taifa Muhimbili.
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2.7.3	 Haki	ya	maji	safi	na	salama
“Maji ni uhai” na ni moja ya mahitaji muhimu kwa uhai 
wa binadamu. Katika kutekeleza haki hii, Rais Samia 
ametoa zaidi ya Bilioni 934.3 kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maji mijini na vijijini. Akizungumza 
na wanahabari Machi 7, 2022, Waziri mwenye 
dhamana ya masuala ya maji, Mhe. Jumaa Aweso 
alisema Wizara yake ina malengo ya kuimarisha 
huduma ya upatikanaji wa maji safi na salama kwa 
zaidi ya asilimia 95 katika maeneo ya mijini ifikapo 
2025 na kwa vijijini kwa zaidi ya asilimia 85. Takwimu 
za Wizara ya Maji zinaonyesha kuwa upatikanaji wa 
maji umefikia asilimia 72.3 kwa vijijini na asilimia 86 
kwa mijini sambamba na kukamilika kwa miradi 1,015 
ya maji ambapo 915 ni ya vijijini na 100 ya mijini.

Kwa kifupi Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan 
ametoa kipaumbele kwenye upatikanaji wa haki ya 
huduma za jamii – elimu, afya na maji safi na salama, 
hususan kwa wananchi wa ngazi za chini; na hili 
linadhihirishwa na hatua mbalimbali zinazochukuliwa 
na Serikali yake kama ilivyoelezwa hapo juu na kwa 
kauli zake pia.

Wakati akipokea taarifa ya awali ya utekelezaji wa 
fedha za UVIKO-19, Januari 4, 2022 Ikulu jijini Dar es 
Salaam, Mheshimiwa Rais alisema:

“Moja katika jambo linalogusa mwananchi moja 
kwa moja ni elimu ambapo tumeweka fedha ya 
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kutosha; cha kwanza ni elimu, la pili ni afya, afya 
ya mwananchi ndiyo kipaumbele chetu na huko 
tumekwenda na tunakwenda kwa kiasi kikubwa, 

lakini jingine maji ndiyo muhimu kabisa, maji 
tutaendelea ku-invest kuleta maji, kwa wananchi ni 

sekta ambazo lazima tuzifanyie kazi.”

Mheshimiwa Rais aliongeza kuwa: 
“Fedha zote hizi zilielekezwa kwenye maeneo ya 

vipaumbele vinavyogusa wananchi moja kwa moja 
ili kuwaondolea kero katika kuzifikia na kuzipata 

huduma za afya, elimu ya msingi na sekondari na 
uwezeshaji wananchi kiuchumi.”

Aidha, katika hotuba yake hiyo alieleza kuwa:
“Tunakwenda kuhakikisha mambo yanayomuhusu 

mtanzania kule chini ndiyo tunakwenda kuyafanyia 
kazi pamoja na haya ya juu huku tutakwenda ngazi 

ya juu lakini muhimu zaidi ngazi ya chini.”

2.8 Haki za wafanyakazi
Katika eneo hili Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan na Serikali yake wameonesha nia ya dhati ya 
kuimarisha haki za wafanyakazi nchini na mambo mengi 
yamefanyika, ikiwemo kuwapandisha vyeo watumishi 
waliokaa katika cheo kimoja muda mrefu na kuwalipa 
stahiki zao; kuongeza mishahara; kuwalipa mafao yao 
watumishi wa umma walioondolewa kutokana na vyeti 
feki na waliokuwa na elimu ya darasa la saba, kutaja 



Mwelekeo wa Rais Samia katika Kutetea na Kuimarisha Haki za Binadamu na Utawala Bora Tanzania

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora
19

kwa uchache.

Akizungumza katika kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Wafanyakazi Duniani Mei 1, 2021 Mheshimiwa 
Rais aliiagiza Wizara ya Fedha na Mipango kufanya 
tathimini ya kiasi kitakachotumika kuwalipa watumishi 
wa umma walioondolewa kazini kwa vyeti feki kama 
mafao yao.

“Nimepokea malalamiko ya darasa la saba ambao 
waliondoshwa pamoja na mkumbo wa vyeti feki...

Baada ya kikao changu na TUCTA na Mawaziri 
wanaohusika tulikaa tena kikao cha Serikali peke 

yetu na tuliwaza kwamba wale wote waliofukuzwa, 
walifanyakazi kwa muda mrefu na kwamba 

hawakupata chochote cha kuondoka nacho...
nimewaagiza wizara pamoja na Wizara ya Fedha 

waangalie ni kiasi gani wafanyakazi wale walikatwa 
kwenye jasho la mishahara yao. Kile walichochangia 
kwenye mifuko walipwe. Ni ile asilimia 5 waliyokatwa 

kwenye mishahara yao na si ile asilimia 10 aliyokatwa 
mwajiri,” Mheshimiwa Rais alisema.

Aidha, Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akitoa maelekezo mengi kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi nchini wanapata haki zao kwa wakati na 
kwa mujibu wa sheria.

Kwa mfano, wakati wa uzinduzi wa Kamati ya Ushauri 
ya kitaifa kuhusu utekelezaji wa mpango kazi wa 
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ahadi za nchi kwenye jukwaa la kizazi chenye usawa 
Desemba 16, 2021 jijini Dodoma alisema:

“Pamoja nalo nilihimize Jeshi la Polisi, ingawa 
Inspekta Jenerali amelisema vizuri kwamba 

wanaotoka hawa naomba watoke na kibindo cha 
stahiki zao tusizalishe tena madeni ya wastaafu, 

Serikali ikabakia na mlolongo wa madeni ya 
wastaafu. Kwa hiyo kazi ifanywe kila anayetoka ajue 

mafao anapata wapi, stahiki zake za kumhamisha, 
nauli zake na kufika kule anakokwenda, wawe 

wameondoka wakiwa wamekamilika.”

2.9 Haki za makundi maalumu

2.9.1 Haki za wanawake
Haki za makundi maalumu zinajumuisha makundi 
yale yenye mahitaji maalumu kutokana na hali 
yao. Makundi hayo ni pamoja na: Wanawake, watu 
wenye ulemavu, watoto, wazee na watu wanaoishi 
na virusi vya UKIMWI. Katika kipindi hiki cha Serikali 
ya Awamu ya Sita haki za makundi haya zimepewa 
kipaumbele kikubwa; maelekezo na miongozo 
mbalimbali imetolewa na hatua nyingi zimechukuliwa 
ili kuhakikisha makundi haya yanafurahia haki zao kwa 
mujibu wa sheria na mikataba ya kikanda na kimataifa 
ambayo Tanzania imetia saini. Kuna mifano mingi ya 
ahadi na maelekezo ambayo Mheshimiwa Rais Samia 
ameyatoa katika eneo hili yanayoonesha azma yake 
ya kuboresha haki za wanawake kiuchumi, kisiasa na 
kijamii; na ifuatayo ni baadhi yake. 
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Akilihutubia Taifa wakati wa maadhimisho ya siku ya 
demokrasia nchini Septemba 15, 2022 Mheshimiwa 
Rais alisema:
 “Ndugu zangu nilikuwa na nia thabiti 

ya kulea majukwaa yaendelee, kama mnavyojua 
katika kila positive kuna negative lilitazamwa kwa 

jicho siyo ndiyo maana likalegalega niahidi kwamba 
najipanga kuyalea majukwaa, kwa mwaka huu tayari 

nilikuta bajeti imeanzishwa kwa hiyo nisingeweza 
kupenyeza hiyo ajenda lakini kwa bajeti ya mwakani 

majukwaa yale ambayo bado yame-survive na 
nina taarifa ya majukwaa katika mikoa 18 yako hai 
naomba hayo majukwaa yajipange na wale ambao 
hawana majukwaa wayarudishe ili twende na safari 

ya maendeleo kwa wanawake.” 

 Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan aliongeza kuwa: 
 “Ni vigumu kuzungumzia 

demokrasia bila kugusia  masuala ya haki za 
wanawake na usawa wa jinsia, kama nilivyosema 
awali demokrasia  inahusiana moja kwa moja  na 

masuala ya haki au kwa karibu na masuala ya 
haki na sote tunafahamu kuwa kwenye nchi nyingi 
duniani, ikiwemo Tanzania wanawake kwamba ni 

wengi wameachwa nyuma na hii ni dosari. Lakini kwa 
Tanzania sasa hivi hatuzungumzii hili la wanawake 

kuachwa nyuma tunalozungumzia na kufanyia kazi ni 
changamoto zilizopo ili wanawake tuiingie pamoja na 

wengine kwenye mchakato wa maendeleo. 
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Kwa sisi Tanzania, kubwa ni kushikana na 
kufanyia kazi changamoto zilizopo 

natuendelee na safari yetu ya maendeleo.”

 Katika maadhimisho hayo pia alisema kuwa:
 “Kwa msingi huo tunapoadhimisha siku ya kimataifa 

ya demokrasia hatuna budi kutafakari haki za 
wanawake na usawa wa jinsia na katika hilo nitumie 

fursa hii kuahidi kuwa Serikali itajitahidi kushughulikia 
masuala ya haki za wanawake na usawa wa kijinsia 

ili kukuza demokrasia nchini, ikiwemo kutekeleza 
yaliyomo kwenye mpango wa tatu wa miaka mitano 

wa taifa wa masuala ya haki za wanawake
 yaliyomo kwenye azimio la Beigin na bila kusahau 

malengo endelevu kuhusu wanawake.” 

 Kwa mujibu wa Mheshimiwa Rais katika uchumi wa 
wanawake Tanzania imepiga hatua kubwa sana, na 
hili linadhihirishwa na uwepo hapa nchini wa idadi 
kubwa ya wanawake wajasiriamali, wafanyabiashara 
wakubwa, na makontrakta. Ijapokuwa bado kuna 
changamoto ndogo ndogo zinazowakabili, Mheshimiwa 
Rais ameahidi kuzipatia ufumbuzi kuwawezesha 
wanawake kufanya kazi zao vizuri.

2.9.2 Haki za watu wenye ulemavu
Haki hii pia haikuachwa nyuma na Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan na Serikali yake, mengi yamefanyika 
na yanaendelea kufanyika katika kuhakikisha kwamba 
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kundi hili pia linafurahia haki zao kwa mujibu wa 
Katiba, sheria na mikataba mbalimbali ya kikanda na 
kimataifa ambayo Tanzania imeridhia.    

Katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano wa 
viongozi wa vyama vya watu wenye ulemavu Machi 
16, 2022 Mheshimiwa Rais alisema:

“Sote tunatambua kwamba kundi hili lina 
changamoto na mahitaji mahususi ambayo 

yanatulazimu sisi Serikali na jamii kwa ujumla
kuweka mipango na mikakati mahususi kwa 

ajili ya kuyakidhi mahitaji hayo.”

2.10 Usawa wa kijinsia
“Naziagiza Sekta zote kupitia Wizara, Taasisi, 

Mashirika, Wakala na Halmashauri kulipa kipaumbele 
swala la utekelezaji wa ahadi tulizoziweka kwenye 

utekelezaji wa jukwaa la usawa wa kijinsia na kuweka 
mikakati na bajeti ya utekelezaji wa ahadi hizi.” 

– Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mheshimiwa Rais alitoa agizo hilo Desemba 16, 2021 
jijini Dodoma wakati wa uzinduzi wa kamati ya kitaifa 
ya ushauri kuhusu utekelezaji wa mpango kazi wa 
ahadi za nchi kwenye jukwaa la  kizazi chenye usawa.

Mheshimiwa Rais ameielekeza Serikali kuhakikisha 
kuwa unyanyasaji kwa wanawake unakomeshwa 
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katika ngazi zote. Ameeleza kuwa wanawake 
wanapaswa kutazamwa na jamii kama viumbe imara, 
wanaojitambua na siyo dhaifu. Mheshimiwa Rais 
ametekeleza hili kwa vitendo ambapo katika teuzi 
zake katika ngazi mbalimbali za utumishi wa umma 
zimewahusisha wanawake. Kwa mfano alimteua Dkt. 
Stergomena Lawrance Tax kuwa Waziri wa Ulinzi wa 
kwanza mwanamke. 

Aidha, amewateua wanawake kwenye nafasi nyingine 
kubwa serikalini kama vile Mawaziri wa Wizara 
mbalimbali, Majaji wa Mahakama Kuu, Wakuu wa 
Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakuu 
wa Wilaya, Watendaji wakuu wa Taasisi, Wakurugenzi 
wa Halmashauri, Wenyeviti, Wajumbe wa Bodi na 
Mabalozi wanaoiwakilisha Tanzania nchi mbalimbali.

Kuhusu usawa wa kiuchumi Rais ameelekeza 
kuendelea kutolewa mikopo ya wanawake kwa kila 
Halmashauri kwa kutenga asilimia 2 ya mapato yake 
ya ndani kwa ajili ya kuwakopesha wanawake kwenye 
vikundi vyao. Pia, ameelekeza Serikali kuweka mitaji 
kwa kila Mkoa itakayomwezesha mwanamke kukopa 
bila riba ili kufanya shughuli zao za kujikwamua 
kiuchumi. 

2.11 Mfumo wa utoaji haki
Mheshimiwa Rais amekuwa akisisitiza usawa mbele ya 
sheria na kila mara amewataka watendaji kutekeleza 
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majukumu yao bila kumwonea yeyote kwa kuwa 
“binadamu wote ni sawa”. 

Katika kuhakikisha kuwa utoaji haki unazingatia weledi 
na wananchi wanakuwa na uelewa, Serikali kupitia 
Wizara ya Katiba na Sheria imeimarisha mfumo 
wa utoaji haki nchini kwa kuanza kutumia lugha ya 
Kiswahili katika uandishi wa sheria na shughuli za 
utoaji haki mahakamani sambamba na kuimarisha 
mfumo wa utatuzi wa migogoro nje ya mahakama kwa 
kutumia njia ya majadiliano, upatanishi na usuluhishi.

Akizungumza na wanahabari, aliyekuwa Waziri mwenye 
dhamana ya Katiba na Sheria, Mheshimiwa George 
Simbachawene Machi 11, 2022 alieleza kuwa katika 
kipindi cha mwaka mmoja madarakani Rais Samia 
alihakikisha uwepo wa raslimali watu katika mahakama 
zote ambapo aliteua Majaji tisa (9) wa Mahakama ya 
Rufani, Majaji 21 wa Mahakama Kuu na Mahakimu 
245 waliajiriwa. Aidha, huduma za kimahakama 
ziliboreshwa na kuimarika kwa kukamilisha ujenzi wa 
majengo na ukarabati wa miundombinu mbalimbali ya 
mahakama pamoja na matumizi ya TEHAMA katika 
mfumo wa utoaji haki hivyo kupunguza mlundikano 
wa mahabusu na kuongezeka kwa kiwango cha 
usikilizwaji wa mashauri katika mahakama. 

Katika wigo wa uwakilishi, Mheshimiwa Simbachawene 
alisema kuwa kupitia mabadiliko ya sheria, wigo wa 
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uwakilishi katika mfumo wa utoaji haki umeongezeka 
baada ya mawakili kuanza kutoa huduma ya uwakili 
katika Mahakama za Mwanzo pamoja na kuanzishwa 
kwa vituo jumuishi vya utoaji haki vya Mahakama 
katika Mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, Morogoro na 
Dodoma ili kuhakikisha utawala wa sheria na utoaji 
haki vinakuwepo na vinazingatiwa.

Mara nyingi Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akiwaasa watendaji wa mahakama kuwa 
waadilifu na kutenda haki. Katika hotuba yake aliyoitoa 
katika viwanja vya Chinangali jijini Dodoma wakati 
wa maadhimisho ya kilele cha Wiki ya Sheria nchini 
Februari 2, 2022 alisema:

“Sote tunafahamu jukumu la msingi la Mahakama 
kwa mujibu ya Ibara ya 107(a) ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ni kutoa haki katika 
utekelezaji wa jukumu hili, Mahakama inapaswa 

kuzingatia sheria ili kutenda haki kwa wote 
bila kujali hali ya mtu kijamii au kiuchumi.”

Pia, aliongeza kuwa: 
“Niendelee kusisitiza watendaji wa Mahakama wenye 
dhima ya kuamua haki kuendelea kufanya hivyo bila 

kufungwa sana na masharti ya kiufundi, na hapa 
masharti ya kiufundi nina maana gani, kwamba 

Mwananchi anapoleta kesi yake mahakamani hajui 
chochote, hajui apite njia gani, anategemea Wakili 
kwa yule mwenye uwezo wa kuweka Wakili lakini 
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asiye na uwezo wa kuweka Wakili tunasema Serikali 
tunawajibu kwa kumpa wakili, lakini sidhani kama 
wote wanapata Mawikili lakini anayeshtakiwa ana 
uwezo wa kuweka Wakili, Mawakili hawa hutumia 

njia zao za kiufundi jinsi ya kukwepa vipengele 
na kuweza kumuweka hatiani au kumnyima haki 

mwenye haki kwa hiyo pamoja na kutumia vifungu 
vya sheria na ufundi mahakamani, kubwa kwa wewe 

unayetoa haki ni kuisikiliza nafsi yako je hapa 
natenda haki au sitendi haki.”

2.12 Mfumo wa haki jinai
Mara baada ya kuingia madarakani Rais Samia alitaka 
wananchi kutendewa haki na vyombo vya utoaji 
haki. Alikemea tabia ya wananchi kubambikwa kesi 
kunakopelekea uwepo wa idadi kubwa ya mahabusu 
katika magereza mbalimbali nchini, na alitoa maelekezo 
kwa taasisi mbalimbali kama ifuatavyo:

i) Mheshimiwa Rais aliiagiza Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
kufuta kesi zote ambazo ushahidi wake 
haujitoshelezi. Agizo hilo limetekelezwa na kesi 
147 za kubambikizwa zimefutwa mara moja na 
TAKUKURU. Aidha, Mheshimiwa Rais ametoa 
msamaha kwa baadhi ya mahabusu kama vile 
Mashehe wa uamsho na kesi nyingine Jamhuri 
iliamua kutoendelea nazo na hivyo mahabusu 
kuachiwa huru; Mfano kesi ya Mfanyabiashara 
na Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya kufua 
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umeme ya Independent Power Tanzania Limited 
(IPTL), Bwana James Rugemarila kufutiwa 
mashtaka ya kesi ya uhujumu uchumi baada ya 
kukaa mahabusu kwa miaka minne. 

ii) Kuhusu Jeshi la Polisi, Rais katika hotuba zake 
amekemea waziwazi ubambikizaji wa kesi, 
wananchi kufia mikononi mwa polisi, ulemavu 
unaosababishwa na vipigo vya polisi. Ametaka 
dhamana zitolewe kwa kesi zenye haki ya 
dhamana bila masharti. Wakati akizindua 
nyumba za Jeshi la Polisi alimwagiza aliyekuwa 
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP) kukomesha 
ukatili kwa raia na ukamataji raia usiozingatia 
taratibu zilizowekwa. Aidha, alikemea rushwa ili 
wananchi wapate huduma zinazostahili kutoka 
Jeshi la Polisi.

Katika hotuba yake ya uzinduzi wa Kamati 
ya kitaifa ya ushauri kuhusu utekelezaji wa 
mpango kazi wa ahadi za nchi kwenye  jukwaa 
la kizazi chenye usawa uliofanyika jijini Dodoma 
Desemba 16, 2021 Mheshimiwa Rais Samia 
alisema:

“Niwapongeze kwa uamuzi wenu kwa kuweka 
ukomo wa kufanya upelelezi kufikia miezi sita, 

lakini mwaka mmoja kwa zile kesi kubwa, 
lakini bado tunaweza kufanya vizuri zaidi, 

kwa sasabu kucheleweshwa kwa upelelezi 
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kunaongeza mzigo kwa Serikali kuweka 
maabusu jela. Tukiangalia takwimu mpaka 
mwezi huu tarehe 22, idadi ya mahabusu 

katika jela zetu karibu sawa sawa na idadi ya 
wafungwa katika jela zetu, sasa.”

2.13 Heshima ya utu wa mtu
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan ni kiongozi 
anayependa kuona kila mtu anaheshimiwa, 
anathaminiwa na kutambuliwa utu wake; ndiyo maana 
katika kipindi cha uongozi wake amekuwa akikemea 
vikali vitendo vya unyanyasaji na udhalilishaji.

Katika hotuba yake akifungua kikao kazi cha Maafisa 
Wakuu wa makao makuu, na Makamanda wa mikoa na 
vikosi vya Jeshi la Polisi Agosti 25, 2021 Mheshimiwa 
Rais alitoa agizo hili kwa Jeshi la Polisi kukomesha 
unyanyasaji mitandaoni:

“Lakini pia tukaangalie maendeleo ya utandawazi 
na TEHAMA na haki za watu wetu ndani ya nchi...

Tunazungumza masuala ya unyanyasaji lakini 
wengi wananyanyaswa kupitia mitandao hii; anaye 
mnyanyasa kwa kujua anafanya makosa anatumia 

laini ambazo hata ukimtafuta TCRA humpati, hii 
katika haki za watu je kwenye usalama wa nchi, 

naomba Jeshi la Polisi mkajipange.”

2.14 Demokrasia 
Mheshimiwa Rais amekuwa akihimiza demokrasia na 
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utawala wa haki. Ameruhusu vyama vyote kutekeleza 
majukumu yao ya kisiasa kwa kufuata sheria 
zilizowekwa. Mara baada ya kuapishwa aliunda kikosi 
kazi cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia 
ya vyama vingi vya siasa kinachoongozwa na Prof. 
Rwekaza Mkandala. Alikutana na kikosi kazi hicho 
Machi 12, 2022na kupokea taarifa yake ambapo 
ameielekeza Wizara ya Katiba na Sheria kuandaa 
kanuni za uendeshaji wa vyama vya siasa. 

Ameonyesha uvumilivu mkubwa wa kisiasa (political 
tolerance) kwa kukubali kufanya mazunguzo na 
Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa Mheshimiwa Freeman 
Aikael Mbowe siku moja baada ya kuachiwa huru na 
Mahakama Kuu ya Tanzania baada ya kukaa mahabusu 
kwa siku 216. Vilevile, amefanya mazungumzo na 
baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa nchini kupitia 
kituo cha demokrasia Tanzania (TDC). 

Mheshimiwa Rais pia alikutana na viongozi wa vyama 
vya siasa waliopo nje ya nchi. Alikutana na kuzungumza 
na Makamu Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani, 
CHADEMA, Mheshimiwa Tundu Antipus Lisu akiwa 
ziarani nchini Ubeligiji. Matukio haya yameleta umoja 
na mshikamano na kumaliza utengano uliokuwa 
umejitokeza.

2.15 Ushiriki wa makundi maalum
i) Amedumisha haki ya kuabudu kwa raia wote 
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kulingana na imani zao;
ii) Amekutana na viongozi wa dini kwa lengo la 

kudumisha mashirikiano;

iii) Pia, amekuwa akipokea ushauri kutoka kwa 
viongozi wa dini wa kumtaka kudumisha amani 
na utawala wa sheria na haki za binadamu. 
Mapema mwaka Februari 22, 2022 alipokea 
ushauri kutoka kwa viongozi wa dini wa 
kutothubutu kujilinganisha na Mungu na yeye 
mwenyewe kueleza kuwa katika utawala wake 
hatakubali kulinganishwa na Mungu na atakuwa 
mnyenyekevu;

iv) Amekutana na makundi mengine kama ya 
wanafunzi, walemavu na wanawake na kusikiliza 
kero na mahitaji yao na kuhimiza kulindwa kwa 
haki zao.

2.16 Hifadhi ya haki za binadamu
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan anatambua 
nafasi na wajibu wa Asasi za Kiraia katika kutetea, 
kulinda na kukuza haki za binadamu nchini na hivyo 
amekuwa akizitia moyo wa kuendelea na majukumu 
yao kwa manufaa ya nchi na watu wake. 

Aidha, Serikali ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania chini ya Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan imeweka mazingira wezeshi kwa 
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watetezi wa haki za binadamu kutekeleza majukumu 
yao, imekuwa ikishirikiana na wadau mbalimbali 
katika kulinda na kukuza haki za binadamu na katika 
kusambaza elimu kwa umma kuhusu masuala ya haki 
za binadamu.
Katika hotuba yake wakati wa Maadhimisho ya miaka 
10 ya  Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THDRC) jijini Dar es Salaam Mei 13 mwaka 
huu, Mheshimiwa Rais Samia alisema:

“Serikali inayo nia ya dhati ya kuendelea kuchukua 
hatua za kisera, kisheria na kiutawala kutimiza 

malengo yote ambayo tumejiwekea yanayoendana 
na mwenendo wa haki za mwanadamu.”

Pia alisema kuwa:
“Kazi ya kulinda haki ya mwanadamu tutaifanya sote 
ili kuwaletea wananchi maendeleo kwa sababu haki 

ya mwanadamu ni maendeleo, na maendeleo ni 
kutoa haki kwa wanadamu wanaokuzunguka.”

Vilevile aliongeza kuwa:
“Serikali inayo kazi kubwa ya kuhakikisha kwamba 

haki ya kila mmoja haiingiliwi na mwingine kama 
ilivyobainishwa kwenye ibara ya 29 na 30 ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Inawezekana 
kila mtu akatambua wajibu wake ndiyo maana 

nikasema wananchi wafundishwe, wasomeshwe, 
waelimishwe kujua haki na wajibu wao tutakapojua 
hilo hakuna atakayekwenda kumkwaza mwenziwe 

na atakapomkwaza mwenziwe atajua amevunja haki 
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ya mwenziwe, na kama amevunja haki ya mwenziwe 
sheria zipo kumshughulikia na hakutakuwa na 

manung’uniko...Kwa hiyo, niseme kwamba zile haki 
zilizobainishwa kwenye ibara ya 29 na 30 ya Katiba 

yetu ziende zikajulikane kwa wananchi.”

Hata hivyo, aliwaonya Watetezi wa haki za binadamu 
nchini kwa kuwaeleza kuwa:

“Fanyeni harakati ya haki za binadamu 
kulingana na mazingira ya kitanzania.”

2.17 Utawala bora na uwajibikaji
Rais ameonesha kwa vitendo umuhimu wa kuzingatiwa 
kwa utawala bora nchini kwani misingi ya utawala bora 
inapokiukwa, haki za binadamu zinavunjwa. Yafuatayo 
ni baadhi ya yaliyofanyika: 

i) Amedhihirisha uwazi katika matumizi ya fedha 
za Serikali. Kwa mfano mgawanyo wa fedha 
za mkopo za UVIKO 19 kwenye Halmashauri 
mbalimbali Tanzania Bara na Visiwani ambapo 
kila mwananchi aliona mgawo huo kwa kila 
Halmashauri na kule Zanzibar; 

ii) Alipoingia madarakani aliivunja Bodi ya Mamlaka 
ya Bandari nchini (TPA) kwa matumizi mabaya 
ya madaraka na kuiagiza Taasisi ya kuzuia na 
kupambana na rushwa kufanya uchunguzi ili 
kuangalia vitendo vya kifisadi ikiwemo baadhi 
ya makampuni kulipwa fedha ya kutengeneza 
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mifumo lakini kazi hazikufanyika. Tuhuma 
hizi pia ziliibuliwa katika taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) katika 
taarifa yake ya Desemba 2021. Pia, Machi 28, 
2021 alimsimamisha kazi Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Bandari, Mhandisi Deusdedith 
Kakoko kwa matumizi mabaya ya madaraka;

iii) Februari 4 mwaka 2022 alimwagiza Waziri 
Mkuu kuunda Tume huru kuchunguza mauaji 
ya Mfanyabiashara wa madini huko Masasi, 
Mtwara aliyedaiwa kuuawa na Maofisa 
wa Polisi na kisha Jeshi la Polisi kuunda 
Tume ya kujichunguza, jambo ambalo Rais 
hakukubaliana nalo kwa kuwa ni kinyume na 
misingi ya utawala bora;

iv) Alitengua uteuzi wa aliyekuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Hai, Bwana Lengai Ole Sabaya kutokana 
na tuhuma ya matumizi mabaya ya madaraka 
yake;

v) Rais aliikemea Ofisi ya Rais TAMISEMI chini 
ya Waziri Suleiman Jaffo kwa wakati huo juu ya 
upotevu mkubwa wa fedha katika wizara hiyo;

vi) Alikemea rushwa ya ngono katika vyuo vikuu 
na vyuo vya kati nchini;
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vii) Amesisitizia misingi ya haki katika utoaji wa 
huduma mbalimbali;

viii) Amekemea matumizi mabaya ya madaraka 
kwa watumishi wa umma;

ix) Amekemea ukusanyaji wa mapato ya Serikali 
kwa nguvu kwa kutumia “Task Force” ambazo 
huishia kwa wananchi kupoteza mali zao na 
kuumizwa licha ya Serikali kupata mapato;

x) Ameiagiza mamlaka ya mapato nchini (TRA) 
kukusanya kodi halali ya Serikali na kuitaka 
mamlaka hiyo kuacha tabia ya kuchukua mali 
za raia kwa nguvu, kuacha mara moja tabia ya 
kufunga biashara za wananchi na kuwataka 
wafanyabiashara kulipa kodi kwa mujibu wa 
sheria;

xi) Aliiagiza taasisi ya kuzuia na kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kushughulikia kwa 
haraka kesi zilizopo na zisilundikwe, kesi zisizo 
na mashiko zisipelekwe mahakamani, sheria za 
ushahidi ziangaliwe upya ili kulinda mashahidi;

xii) Ameruhusu kufunguliwa kwa akaunti za 
mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kama vile 
Mtandao wa Watetezi wa Haki za Binadamu 
Tanzania (THRDCs); 
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xiii) Amekubali Tanzania kuendelea kuwa 
mwanachama wa Mahakama ya Afrika na 
Watu (ACHPR) na kuruhusu wananchi na 
mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kupeleka 
malalamiko yao katika mahakama hiyo. Hatua 
hiyo ilipongezwa na Rais wa Mahakama hiyo 
alipomtembelea Ikulu Jijini Dar es Salaam 
Mei 27, 2021. Aidha, jumuiya za kimataifa 
zilipongeza juhudi hizo za Mkuu wa nchi 
kuendeleza mashirikiano na taasisi mbalimbali 
za kimataifa; na 

xiv) Mara kwa mara amekuwa akisisitiza kuhusu 
uwazi na utawala wa sheria kama nukuu 
zifuatazo hapa chini zinavyoonesha:

“Tunapoleta fedha Halmashauri hakuna siri 
tunataka wananchi waelewe, wajue kwamba 

fedha kiasi kadhaa zimekwenda kwenye 
eneo lao ili waweze kufuatilia utekelezaji.” 

– Rais Samia Suluhu Hassan 
kwenye Mkutano wa hadhara uliofanyika 

Mei 19, 2022 uwanja wa Ali Hassan 
Mwinyi mjini Tabora.

“Niwapongeze kwa uamuzi wenu kwa kuweka 
ukomo wa kufanya upelelezi kufikia miezi 

sita, lakini mwaka mmoja kwa zile kesi 
kubwa, lakini bado tunaweza kufanya vizuri 

zaidi, kwa sasabu kucheleweshwa kwa 
upelelezi kunaongeza mzigo kwa Serikali 
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kuwaweka mahabusu jela tukiangalia 
takwimu mpaka mwezi huu tarehe 22, 

idadi ya mahabusu katika jela zetu karibu 
sawa sawa na idadi ya wafungwa 

katika jela zetu, sasa.” 
– Rais Samia Suluhu Hassan 

wakati wa uzinduzi wa Kamati ya 
kitaifa ya ushauri kuhusu utekelezaji wa 
mpango kazi wa ahadi za nchi kwenye  

jukwaa la  kizazi chenye usawa Desemba 
16, 2021 jijini Dodoma.

2.18 Hitimisho
Kwa maelekezo ya Mheshimiwa Rais wa Awamu ya 
Sita na jinsi anavyoitaja Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania am waka 1977 Ibara ya 
130 (1) (a-h) na Sheria ya Tume Sura 391 kifungu Na. 
6(1) (a-o), Mheshimiwa Rais anaikumbusha Tume 
kutekeleza majukumu yake. Hii inamaanisha kuwa 
Mheshimiwa Rais anaitambua Tume, na kuonyesha 
utayari wa kuisaidia na kushirikiana nayo katika 
kutekeleza majukumu yake.

Aidha, Tume inapoingia kazini itakuwa inatoa taswira 
na matakwa ya Mheshimiwa Rais katika utekelezaji 
wa haki za binadamu na misingi ya utawala bora. Ni 
wazi kuwa hatua zinazochukuliwa na Mheshimiwa 
Rais na Serikali yake zinahitaji wasimamizi (Oversight 
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institutions) ambapo Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora ni miongoni mwao, kama inavyoelekezwa 
na Katiba. 

Maoni ya Mheshimiwa Rais kuhusu haki za binadamu, 
hatua alizofikia katika kuzilinda, kuzikuza na 
kuziendeleza, inaipa Tume wajibu wa kuyasimamia. 
Aidha, matukio yanayoendelea kutokea yanayohusu 
uvunjifu wa haki za binadamu na ukiukaji wa misingi 
ya utawala bora yanatakiwa kushughulikiwa na Tume 
mara moja pindi yanapotokea. Tume inaposimamia 
majukumu hayo itakuwa imeunga mkono juhudi za 
mheshimiwa Rais katika kuhakikisha kuwa tunakuwa 
na Taifa ambalo haki za binadamu na misingi ya 
utawala bora inalindwa, inakuzwa, inahifadhiwa na 
kuendelezwa. 

Hivyo, Tume ikiwezeshwa kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo itakuwa imemsaidia Mheshimiwa Rais na 
Serikali yake kufikia malengo yao katika kuwatumikia 
Watanzania wengi walio na shauku kubwa ya 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii yanayochochewa 
na uzingatiwaji wa haki za binadamu na misingi ya 
utawala bora.

Mungu ibariki Tanzania,
Mungu ibariki Afrika,

Kazi iendelee!
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