



NBC Shambani yatambulishwa kwa wakulima Songwe, Mbeya

Na Mwandishi Wetu, Mbeya

■ BENO ya Taifa ya Bushara (NBC), imetambulishwa kampeni yake ya "Wekesa NBC Shambani Ushindi" kwa wakulima wa mazao mbalimbali ikivemo Kahawa na ufuta kwenye mikoa ya Songwe na Mbeya.

Hatua hiyo ni muendeleo wa jitihada za benki hiyo kutochwa kazi ya kazi ya wakulima na ufuta kupita uchumi jamukiti unaochagizwa na huduma zote za kilele.

Hata hivyo ya uzinduzi wa kampeni hiyo iliyaminiwa mapema mwezi mwa Mei, wiliyoni Mbozi mkuu Songwe ikiongezwa na Katibu wa Wilaya ya Mbozi Mwanaka Kambangwa, huku pia ikihusishwa wapo wa wadau mbalimbali wa sekta za kilimo na ufugaji kutoka mikoa hiyo mwa wakulima vijijini wa vyama vya mwingi na vyama vikuu vya ufugaji vya wakulima na wafugaji (AMCOS) pamoja na wadau wengine wanaohusika kwenye mnyororo wa shamba na ufuta huo mwingi.

Mikuu wa kitenge cha wateja wadogo wadogo na wakulima kutoka Benki ya NBC, Bw Raymond Urasa aliongeza maelezo wengine wa benki hiyo kwenye uzinduzi wa

kampeni hiyo inayotoa fursa kwa wakulima na wafugaji wa mikoa ya Songwe na Mbeya kuhinda zawadi mbalimbali ikiwemo pikipiki na kompyuta mpakato "Laptop".

Aliongeza kuwa hii ni fursa ya kwanza kwa wakulima na wafugaji katika mawazo mbalimbali hapa nchini ikiwemo mikoa ya Songwe, alisema ujio wa kampeni hiyo kwenye mikoa hiyo utasaidia kutochwa kazi ya wakulima wa wadau mbalimbali wa sekta hizi hususni kupita huduma mbalimbali za kibeki zilizobuniwa mshusuli kwa makundi hayo ikiwemo elimu ya kilele na huduma za mikopo tefki.

"Uboza zaidi wa kampeni hii unaoonekana pale inapochushwa utaji wa elimu ya kidumu ya fedha miongoni mwa wakulima mwingi mmoja na vyama vya ufugaji hata ambayo itawajengea uwezo wa kuona umuhimu wa kujikwenda aliba, umuhimu wa kutimiza bima mbalimbali ikiwemo bima ya afa, bima za kilimo pamoja na kuweleza kwenye zana za kilele za kilimo."

Hatua hii itasaidia kwa kiasi kikubwa kuhamasisha wakulima

wetu kugeuka huduma rasmi za kilimo na hiyo kutochwa uchumi jamukiti. Hii ni hatua kubwa sana iliyogambwa na tulipotoka miaka kadhaa iliyopita ambapo wakulima na wafugaji walikuna hawazimiliki na taasisi za kilele kutokana na kutokuwa waaminifu na wengine kutokuwa na dhema."

Aliongeza kuwa zaidi kuhusu kampeni hiyo inayotarajiwa kuhitimishwa Juni 15 mwaka huu, Urasa alisema walengwa wa kampeni hiyo ni wakulima wa mazao mbalimbali hususni Kahawa na ufuta kupita vyema vya mwingi, vyama vikuu vya ufugaji na mikulima mmoja mmoja ambao wanahudumiwa na benki hiyo.

Kwa majibu wa Urasa, ilikuwa mmoja mmoja ambaye zaidi ya pikipiki anatakiwa kwenye akaunti yake kwa fedha kiasi kinachopungua MB 5 na kwa upande wa AMCOS na vyama vikuu vya ufugaji anatakiwa kuhitaji kwenye akaunti zao za NBC Shambani fedha kiasi kiasi cha sh. MB 5 hadi ml 50 ili kuhitaji laptop na kuwa na fedha kwenye akaunti zao kiasi kinachopungua sh. MB 50 ili kuhitaji pikipiki.

"Lengo la kampeni hii ni

kuhamasisha wakulima na wafugaji kutanza fedha zao kwenye mifumo rasmi ya kilele hata benki badala ya kutanza kwenye mifumo lipo rasmi. Tunawakaribisha sana kufungua akaunti zao za NBC Shambani ilivyo kwenye majaji ya kushinda zawadi hii."

Aliongeza kuwa niabwa ya wakulima hao, Askari Maenyeke wa AMCOS ya Mwanjela, iliyopo wilayani Mbozi, Imani Luvanda alisema kwa kiasi kikubwa wakulima wiliyoni humo wamekuwa wakulimwa sana na gharama za makato ya uendeleaji wa akaunti zao za benki pamoja na kufungwa kwa akaunti zao pindi alipatimika kwa muda lito ambacho kimelewa kila kutabaka wengi wao kupoteza imali na majumbe ya kazi rasmi za fedha.

"Taswira kichutuzi zaidi kwenye akaunti hii ya NBC Shambani ni kwamba haina makato yoyote ndo kwanza mikulima anapata fedha na zaidi haliyungu kushinda hadi loto miziki mwele. Hii kwetu ni habari njema na binafsi takwani bakwi wa kuwalelimisha wenzangu kuhusu kampeni hii na fedha zao zao za NBC Shambani" alisema.



Katibu wa Wilaya ya Mbozi, Mwanaka Kambangwa, (katikati) ambaye una wadau wengine waliotoa zawadi za pikipiki na kompyuta mpakato "Laptop" alikuwa kwenye uzinduzi wa kampeni ya NBC Shambani "Ushindi" wapo wakulima na wafugaji wa NBC Shambani kwa wakulima mazao mbalimbali ikiwemo kahawa na ufuta katika mikoa ya Songwe na Mbeya. Wateja wadogo wadogo na wakulima kutoka Benki ya NBC, Raymond Urasa hwa pia kuli na wadau mbalimbali wa sekta kutoka mikoa ya Songwe na Mbeya.

THBUB: Polisi wana haki kama watu wengine

Na Mwandishi Wetu Jijini

■ MAKAMU Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala, Bora (THBUB) Mohamed Khamis Hamad amesema kuwa haki za binadamu zinamlenga kila mtu kama ilivyoelezwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.

Mohamed alisema hayo wiki iliyopita wakati alitoa elimu ya haki za binadamu na utawala

bora kwa askari Polisi wa Kituo cha Jiteto.

Mohamed alisema kuwa katika Katiba ya kwanza ibara ya 12 hadi ya 25 imetaja haki mbalimbali ikiwemo usawa wa sheria, kutobaguliwa na nyingine ambazo kila mtu anastahili kupata.

"Kwa kusema hivyo hata ninyi Polisi mna haki kama binadamu wengine," alisema Mohamed.

Aidha, Mohamed alisisitiza kuwa Polisi wanahaki ya

kutekeleza majukumu yao kadiri sheria inavyowazogaza pasipo kupoteza haki ya mshumwa.

"Kumekuwa na changamoto baadhi ya watu kuwabaaza Askari Jeshi la Polisi na wengine kuwashambulia bila kujali kuwa na wao ni binadamu na wana haki sawa na wengine" alisema Mohamed.

Pia Mohamed alitoa wito kwa wananchi kuheshimu Jeshi la Polisi kutokana kuwa wao ni waliini wa rala na mali

zao.

Kwa upande wa Askari hao wameishukuru THBUB kwa kutoa elimu ya haki za binadamu na utawala bora ambayo italeti tija katika utendaji kazi wao.

Kwa hatua nyingine Askari hao wameomba THBUB kufikisha salam za shukran kwa Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Rais Dkt Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kuwapandisha Madaraja Askari hao.

Mkasi kil...

Na Heri

■ ME Seger Kamol wana Bonyo wabob lamud yaliyo mawa ya Kir Bonyo Aki waan katika miund iliyoku Kamo video eneoh "Kw wanan mawa yenu kiviul na m aliyesa ikatifi kuona aliyek huo p wa T ndio v wa ba Kimari

Mb aliser kubwa mwazi mkoan maji ya Jimbo bonde linapol Aliti kumi wa da ya Nya la muc kwa aj mawa hilo Ki kuelek Ubung