

'Tutaendelea kutengeneza sera rafiki sekta ya mafuta, gesi'

NA MWANDISHI WETU

KAMISHA wa petroli, Goodluck Shirima, amesema Tanzania imejipanga kuandaa sera rafiki zitakazovutia uwekezaji kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia ambazo zitawezesha pia kupata mitaji ya kuendesha sekta kwa ufanisi.

Alisema hayo jijini Dar es Salaam katika kongamano na maonesho ya petroli ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE25) inatofanyika kwa siku tatu

jijini Dar es Salaam.

"Katika siku ya pili ya mkutano wa EAPCE25, tumejadili kuhusu umuhimu wa kuwa na mkataba ambayo ina uwazi, itayotabirika na yenye manufaa kwa nchi na kwa wawekezaji. Benki na taasisi za fedha zipo tayari na zina hamu ya kufadhili miradi hii, sisi kama serikali jukumu letu ni kutengeneza mazingira sahihi kupitia sera zetu na sheria," alisema.

Kuhusu sekta ya mafuta nchini, alisema imeimarika kwani mafuta yapo na yanapatikana kwa bei himitivu na kwamba sasa bei ya kushushia mafuta kwenye

bandari zote zinafanana kwa lengo la kupunguza gharama kwa watumiaji.

Kuhusu mkondo wa kati wa petroli, Shirima alisema serikali inendeleva kuwa na miradi ya kinkakali ya usafirishaji mafuta na gesi ambapo Tanzania na Zambia zinafanya mazungumzo ili kujenga bomba jipya la kusafirisha mafuta.

Bomba hilo litasaidia kusambaza mafuta pia katika sehemu ambazo inapita kama vile Morogoro, Njombe na Mbeya.

Aliongeza kuwa, kuna mazungumzo yanaendelea na serikali ya Uganda ili

kujenga bomba la kusafirisha mafuta safi kutoka Tanzania kwenda Uganda na pia ujenzi wa bomba la gesi kwenda nchini humo ambalo pia litasambaza gesi sehemu ambazo inapita.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Kamati ya Maandaiti ya Mkutano huo, Mhandisi Joyce Kisamo kutoka Wizara ya Nishati alisema mkutano huo ambao umeendeshwa kwa mafanikio umehudhuriwa na viongozi wa ngazi mbalimbali kuanzia ngazi ya mawaziri, makatibu na wataalamu wa sekta kutoka nchi sita za Afrika Mashariki.



MAKAMU Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji wa Rufani (Mat) Mbarouk Salim Mbarouk akizungumza wakati akifunga mafunzo ya siku mbili ya watendaji wa uboreshaji wa Daftari kutoka halmashauri zote za mkoa wa Dar es Salaam. (Picha na INEC).

Rashal Energies kujenga vituo vya kujazia gesi

NA FATUMA KITIMA,
DAR ES SALAAM

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, amefanya mazungumzo na Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Rashal Energies, Farhiya Warsame, inayojenga bomba la gesi kutoka Kisemvule hadi Mbagala lenye urefu wa kilomita 19 jijini Dar es Salaam.

Kampuni hiyo pia itajenga vituo vitano vya CNG kwa ajili ya kujaza gesi kwenye magari na viwanda huku lengo likiwa ni kufikisha zaidi ya vituo 30.

Mazungumzo hayo yalitanyika jana jijini Dar es Salaam, wakati wa kongamano na maonesho ya petroli ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAPCE25) yanayofanyika kwa siku tatu jijini humo.

Alisema lengo la serikali ni kuwa na mtandao mkubwa wa mabomba ya gesi pamoja na vituo vya kujazia gesi kwenye magari ili kuwezesha wananchi kupata huduma kwa urahisi.

Aliongeza kuwa serikali ipo tayari kutoa ushirikiano kwa kampuni zinazotaka kuwekeza katika kutoa huduma hiyo kwa wananchi.

Nae Farhiya Warsame, alimshukuru Dk. Biteko kwa miongozo yake ambayo imesaidia kampuni hiyo kuanza kutekeleza mradi huo.

Pia alilihakuru Shirika

la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) na Serikali ya Tanzania kwa jithada kubwa katika kuhakikisha mradi huo unakamilika.

Alisema kampuni hiyo imefanya utafiti wa kina kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi huo na imefuta taratibu na sheria zote za nchi ikiwa ni pamoja na kupata vibali vinavyohitajika.

Alisema baada ya kukamilika ujenzi wa bomba hilo kutakuwa na kituo cha Rashal Energies cha kujaza gesi gari, ikiwa ni pamoja na kuhudumia mabasi ya mwendo kasi.

"Rashal Energies pia itajenga vituo zaidi ya 30 vya kujaza gesi asilia, mtandao wa mabomba ya gesi kwa ajili ya gari, bajajina pikipiki pamoja na kusambaza gesi viwandani," alisema Farhiya.

Ujenzi wa bomba hilo, Unatarajiwa kuanzishwa ajira zaidi ya 300 za moja kwa moja, na zaidi ya 200 zitapatikana baada ya kukamilika kwa vituo.

Vilevile alisema katika kuunga mkono juhudi za serikali, Rashal Energies itaanzisha huduma ya kujaza gesi kwa matumizi ya nyumbani ili kuwarahisisha wananchi kupata huduma hiyo kwa urahisi zaidi.

Alisema Rashal Energies ni kampuni yenye makao makuu jijini Dar es Salaam inayomilikiwa na kuendesha na Watanania wazawa, huku ikijiri wataalamu kutoka nchini.

THBUB yasifu serikali inavyowawezesha wanawake

NA SAIDA ISSA, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB) imeeleza kuwa inatambua jithada za serikali na wadau wengine katika kuhakikisha wanawake wanapata haki zao na kuwawezesha kisiasa, kiuchumi na kijamii.

Hayo yalitazwa na Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji (mstaah) Mathew Mwaimu, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari katika kuelekea maadhimisho ya siku ya wanawake Duniani yanayofanyika leo.

Alisema pamoja na jithada hizo wanawake wanakabaliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo vifundo vya ukatili wa kijinsia na uwezo mdogo wa kushiriki shughuli za kiuchumi na kisiasa.

"Kutokana na changamoto hizo, THBUB inapendekeza yafuatayo: serikali iendelee

kuwawezesha wanawake kiuchumi na kisiasa ili kuleta usawa katika jamii, serikali na wadau wengine wanaendelea kutoa elimu itakayowasaidia wanawake kutambua haki zao na kuzidai zinapovunjwa," alisema.

Mapendekezo mengine jani kuendelea kuzingatia sheria, haki za binadamu na misingi ya utawala bora ili kuleta usawa na wanawake kuendelea kujariri na kumia fursa zilizo kuuwezesha kiuchumi na kisiasa.

Alisema kila Machi 8 kila mwaka ni Siku ya Wanawake Duniani ambapo dunia inatenga katika kutambua uzo, nafasi na mchango wa mwanamke katika maendeleo ya kiuchumi, kijamii, kutamaduni na kisiasa duniani.

Umoja wa Mataifa ulidhina na kuanza kuadhimisha siku hii mwaka 1975 kwa lengo la kukumbusha dunia juu ya usawa wa kijinsia na haki za wanawake, uamuzi ambao ulifikwa likipiga mfumo dume ambao ulikubali jani mbalimbali duniani kote.

"Katika maadhimisho ya siku hii muhimu, THBUB inaungana na jamii na wadau mbalimbali duniani kutambua mchango wa wanawake katika jamii mbalimbali za maendeleo," alisema.

Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni "Wanawake wasichana 2025: Tumarishie haki, usawa na uwezesaji" ambayo inatambua kuhusu wajibu wa jamii kuona umuhimu wa ujumishi wa wanawake na wasichana katika mipango yote ya maendeleo. Kusimama kidele kuhakikisha wanapata haki zao na fursa sawa katika nyanja zote za maendeleo.

Alisema kupitia kauli mbiu hiyo jani pia inapata fursa ya kujadili na kuandaa mikakati madhubuti itakayosaidia kutafua changamoto zinazowakabili wanawake wasichana na makundi mengine yenye mahitaji maalum, zikiwemo zile zinazotokana na ukatili wa kijinsia ili kuleta usawa.